Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

Có được tính bổ sung chi phí tiền lương

công ty đã hoạt động được 3 năm, kế toán trước đây không tính lương của giám đốc công ty( có tham gia điều hành) khi kê khai quyết toán thuế, vậy bây giờ khi phát hiện ra có được bổ sung chi phí lương không, các bạn biết thông tin cho mình nhé

ðề: có được tính bổ sung chi phí tiền lương

Trích dẫn Gửi bởi hoanglan1711
    công ty đã hoạt động được 3 năm, kế toán trước đây không tính lương của giám đốc công ty( có tham gia điều hành) khi kê khai quyết toán thuế, vậy bây giờ khi phát hiện ra có được bổ sung chi phí lương không, các bạn biết thông tin cho mình nhé
    quan trọng là ông gđ đó có hđlđ với cty ko? đã đăng ký lao động với bên lđtbxh chưa?, nếu có thì đc tính vào chi phí hợp lý

Trích dẫn Gửi bởi hoanglan1711

theo tt128/2003/tt-btc mục iii, phần b - hướng dẫn thi hành nd164/2003/nd-cp ngày 22/12/2003
    " các khoản chi phí hợp lý được trừ khi tính thu nhập chịu thuế là các khoản chi phí hợp lý có liên quan đến thu nhập chịu thuế trong kỳ tính thuế"
    căn cứ vào hướng dẫn trên thì chi phí hợp pháp của năm nào dc hạch toán vào năm đó. do đó những khoản tính lương của gđ cty ko dc bổ sung vào năm này.

Trích dẫn Gửi bởi haiauo2000
    căn cứ vào hướng dẫn trên thì chi phí hợp pháp của năm nào dc hạch toán vào năm đó. do đó những khoản tính lương của gđ cty ko dc bổ sung vào năm này.
    trừơng hợp này thời hạn tối đa là bao nhiêu hải ầu ơ ơi?????????

thông tư nói "thu nhập chịu thuế trong kỳ tính thuế" . "kỳ tính thuế" là 1 năm thì thời hạn là 1 năm, làm jì có thời hạn tối đa là bao nhiêu nữa hả bạn.

vậy thế nào là điều chỉnh hồi tố và phi hồi tố.
    đọc lại cmkt 29, tt20/2006 & tt21/2006.
    tặng cho 1 đoạn trong tt20/2006 :

(5) khi không thể xác định được ảnh hưởng của sai sót đến từng năm hoặc ảnh hưởng luỹ kế của sai sót thì doanh nghiệp phải điều chỉnh hồi tố sai sót kể từ năm sớm nhất mà doanh nghiệp xác định được ảnh hưởng của sai sót.
    (6) sai sót không trọng yếu của các năm trước được sửa chữa bằng cách điều chỉnh phi hồi tố vào báo cáo tài chính năm hiện tại.

cho mình hỏi :
    1.mình đã làm thông báo lao động cho blđtbxh từ tháng 8 năm ngoái nhưng đến nay lao động đã có nhiều biến đổi. vậy có cần lên blđtbxh để kê khai thông báo không?.nếu không kê khai thì có bị phạt không.
    2. cty mình là công ty mới chưa làm nội quy lao động và thỏa ước lao động tập thể gì hết. vậy cái này nếu không làm có làm sao không?
    mọi người tham mưu giúp tôi nhé! xin cám ơn mọi người nhiều

vậy thì doanh nghiệp này bị thiệt hại quá, trong khi thuế tndn cứ phải nộp tăng do kế toán không hạch toán tiếc nhỉ
    còn việc hồi tố thì cụ thể như thế nào, có làm rắc rối vơis chi cục thuế thuế nơi doanh nghiệp đang hoạt động không nếu có thể hồi tố được thì tốt quá
    thông tin ch mình với cảm ơn nhiều

Trích dẫn Gửi bởi philosopher
    vậy thế nào là điều chỉnh hồi tố và phi hồi tố.
    đọc lại cmkt 29, tt20/2006 & tt21/2006.
    tặng cho 1 đoạn trong tt20/2006 :
    ai muốn làm theo chuẩn mực thì cứ làm
    còn tớ cứ theo tt hướng dẫn mà làm, mai mốt khỏi phải giải thích dài dòng
    mà ông thuế ống vui thì cho là hợp lệ, ko vui thì ống cho là chi phí ko hợp lệ ai làm jì dc ống.

ai muốn làm theo chuẩn mực thì cứ làm
    còn tớ cứ theo tt hướng dẫn mà làm, mai mốt khỏi phải giải thích dài dòng
    mà ông thuế ống vui thì cho là hợp lệ, ko vui thì ống cho là chi phí ko hợp lệ ai làm jì dc ống.
    tôi làm theo tt hướng dẫn đó chứ. ông thuế nào dám loại ra mà vui với buồn.
    tt 20, 21 ko phải của ông btc hử ???

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối