Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Công ty ko đóng BHXH

các bạn ah,công ty anh bạn mình thành lập từ năm 2006.nhân viên thì cũng có 6 người cố định từ đó tới nay còn những người thay đổi thì tầm 7 người nữa nhưng mà cty chưa hề đóng bhxh cho nv.khi mình qua tư vấn cho anh là phải đóng bhxh cho nhân viên nhưng mà chị kt bên đó nói 1 câu là" chưa quá số lượng nhân viên phải đóng bh mà" mình ko nói gì nhưng mà mình nghĩ chị ấy đã hiểu sai vấn đề.cty thành lập lâu thế thì phải đóng bh cho nv chứ?? khi nào nv quá 10 người thi phải thành lập tc công đoàn, còn cái số lượng mà chị ấy nói là gì hả các bạn? mình k biết mình hiểu đúng hay chị ấy nói đúng

ðề: công ty ko đóng bhxh

theo ý bạn hiểu là đúng.

một em có hợp đồng lao động từ 3 tháng trờ lên là phải đóng bh rồi

nếu mình đóng trễ có bị truy thu không nhỉ?

Trích dẫn Gửi bởi ti_gon
    nếu mình đóng trễ có bị truy thu không nhỉ?
    tất nhiên là bị truy thu, nhưng chỉ đối với các nhân viên hiện còn làm việc cho công ty. còn đối với những nhân viên đã nghỉ việc thì doanh nghiệp phải làm bản cam kết đã thanh toán đầy đủ chế độ cho người lao động và chịu trách nhiệm về việc này.

Trích dẫn Gửi bởi otcon
    các bạn ah,công ty anh bạn mình thành lập từ năm 2006.nhân viên thì cũng có 6 người cố định từ đó tới nay còn những người thay đổi thì tầm 7 người nữa nhưng mà cty chưa hề đóng bhxh cho nv.khi mình qua tư vấn cho anh là phải đóng bhxh cho nhân viên nhưng mà chị kt bên đó nói 1 câu là" chưa quá số lượng nhân viên phải đóng bh mà" mình ko nói gì nhưng mà mình nghĩ chị ấy đã hiểu sai vấn đề.cty thành lập lâu thế thì phải đóng bh cho nv chứ?? khi nào nv quá 10 người thi phải thành lập tc công đoàn, còn cái số lượng mà chị ấy nói là gì hả các bạn? mình k biết mình hiểu đúng hay chị ấy nói đúng
    theo bạn hiểu là đúng đó , bạn có thể cho chị ấy tham khảo 152/2006nd-cp bhxh bắt buộc và qd902 ( sửa đổi )