Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

ðề: dang ký sử dụng lao động

bên m cũng thành lập tháng 11/07, ko phải làm đăng ký lao động với thuế mà chỉ đăng ký lao động với phòng ld-tb - xh quận thui bạn àh.

Trích dẫn Gửi bởi pttd2007
    cty mình mới thành lập t10/07, có đăng ký tổng quỹ lương rồi vậy có cần phải đang ký sử dụng lao động ko? nếu bây giờ mình mới đăng ký có sao ko?
    bạn không phải đăng ký tổng quỹ lương mà chỉ đăng ký trên phòng ld thôi. nhưng mà bạn phải làm giải trình vì sao bạn đăng ký trễ( bạn nên đưa ra 1 lý do nào đó thích hợp để giải trình khỏi bị phạt nhé)
    thân

bạn gợi ý dùm mình cách giải trình với. mình nói là " hiện tại cty chỉ ký hợp đồng thời vụ 3 tháng thôi, kể từ t4 mới ký hđ dài han" ok ko?

bạn gợi ý dùm mình cách giải trình với. mình nói là " hiện tại cty chỉ ký hợp đồng thời vụ 3 tháng thôi, kể từ t4 mới ký hđ dài han" ok ko?
    mình k biết tình hình của công ty bạn têế nào nhưng mà bạn nên lựa vào tình hình của công ty để nói "khéo".

nếu công ty mình thành lập lâu rồi mà chưa đăng ký lao động thì mức phạt là bao nhiêu vậy?

Trích dẫn Gửi bởi như nguyện
    nếu công ty mình thành lập lâu rồi mà chưa đăng ký lao động thì mức phạt là bao nhiêu vậy?
    thông thường thì không phạt. nếu có phạt thì do ubnd phạt và khi đó có xem xét mức độ gây hại nên khó nói bao nhiêu. giả sử có phạt hành chánh thì cũng không nặng như bên thuế.

thường thì hìn thức là bắt buộc đăng ký sử dụng lao động, đăng ký bhxh và truy nộp bhxh.

cái nặng nhất có thể sẽ là: thuế không cho tính chi phí tiền lương vì không đăng ký sử dụng lao động.

khi người ta hỏi thì cứ nói thật. do dn mới thành lập nên không có người làm tờ đăng ký vì còn phải hỏi các bước các thủ tục làm. ngoài ra, do dn mới thành lập nên bgđ chưa quyết định dàn khung nhân sự và vì bgđ còn phải chuẩn bị lo toan nhiều thứ khác ...
    người ta chỉ hỏi thăm thôi, chứ 3-4 tháng cũng không phải là trễ đâu.

bạn lên phòng lao đông để đăng ký,cũng chưa sao đâu. bạn cứ đăng ký lại số lao động từ khi mới thành lập đến giờ.

bạn đăng ký và nhớ đem hợp đồng lao động nữa
    song rồi sau đó bạn phải đăng ký thành lập thang bảng lương.
    sau nữa là nếu ký hđ dài hạn thì phải đăng ký bhxh nữa.

Trích dẫn Gửi bởi ungdiem
    bạn đăng ký và nhớ đem hợp đồng lao động nữa
    song rồi sau đó bạn phải đăng ký thành lập thang bảng lương.
    sau nữa là nếu ký hđ dài hạn thì phải đăng ký bhxh nữa.
    cái này có vấn đề nhé
    thang bảng lương là căn cứ để ký hđlđ nhé, căn cứ vào thang bảng lương để quy định các mức lương cho nhân viên, do đó bạn phải đăng ký thang bảng lương trước, sau đó băn cứ vào mức lương và phụ cấp trên thang bảng lương đã đăng ký để lập hđlđ

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối