Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Ko đăng ký thang bảng lương,giờ mình làm HDLĐ cho nam 2007 thì có dc tính vào CP hợp lý?

cho mình hỏi cty mình đăng ký đầu năm về số lượng lđ cũng như tiền lương ít hơn thục tế thì có sao ko?
    cty ko đăng ký thang bảng lương,giờ mình làm hdlđ cho nam 2007 thì có dc tính vào cp hợp lý,và có ai có mẫu hđ thời vụ cho mình với,cám ơn nhiều

ðề: hdlđ

Trích dẫn Gửi bởi diamond
    cho mình hỏi cty mình đăng ký đầu năm về số lượng lđ cũng như tiền lương ít hơn thục tế thì có sao ko?
    cty ko đăng ký thang bảng lương,giờ mình làm hdlđ cho nam 2007 thì có dc tính vào cp hợp lý,và có ai có mẫu hđ thời vụ cho mình với,cám ơn nhiều
    năm 2008 hok cần phải đăng ký thang lương, bảng lương đâu
    bạn ký hđl cho nhân viên thì cứ ký bình thường ai bỉu là hok được tính vô chi phí.

nhưng mình đang làm hdlđ cho năm 2007,vì cty mình nhân viên vào làm 2 tháng rồi nghỉ ah,chỉ có những người quản lý thì làm lâu 1 tí,gầnm 1 năm mà ko có hdlđ,giờ gom lại làm bạn ah
    giả sử khi thuế xuống quyết toán,loại bỏ tiền lương mà cty vẫn lỗ thì thuế có phạt ko vậy,

Trích dẫn Gửi bởi diamond
    không sao cả, nếu có bảng lương, có phiếu chi tính vào chi phí hợp lý.riêng đối với người không có hợp đồng làm việc thì lương bình quân không quá 1.000.000/người.nếu quá bạn không đưa vào chi phí hợp lý được
    chào

cho hỏi luôn là nếu bị loại 1 khoảng chi phí khi thuế xuống quyết toán có bị phạt ko/và phạt thế nào?

bị loại thì bạn ko bị phạt, chỉ có thể phải trả thêm thuế tndn thui.

Trích dẫn Gửi bởi nhihuong
    năm 2008 hok cần phải đăng ký thang lương, bảng lương đâu
    bạn ký hđl cho nhân viên thì cứ ký bình thường ai bỉu là hok được tính vô chi
    phí.
    ai nói ko phải đăng ký thang bảng lương vậy?
    năm 2008 ko phải đăng ký tổng quỹ lương với thuế. thang bảng lương thì vẫn phải đăng ký. thang bảng lương là cơ sở để ký hđlđ đó bạn àh.
    nếu hđlđ của bạn thời gian dưới 3tháng thì ko phải đóng bh và lương được tính vào chi phí hợp lý
    nếu hđ từ 3 tháng trở lên thì bạn phải đóng bh cho người lao động

Trích dẫn Gửi bởi cattien
    ai nói ko phải đăng ký thang bảng lương vậy?
    năm 2008 ko phải đăng ký tổng quỹ lương với thuế. thang bảng lương thì vẫn phải đăng ký. thang bảng lương là cơ sở để ký hđlđ đó bạn àh.
    nếu hđlđ của bạn thời gian dưới 3tháng thì ko phải đóng bh và lương được tính vào chi phí hợp lý
    nếu hđ từ 3 tháng trở lên thì bạn phải đóng bh cho người lao động
    mình đồng ý với cattien, tuy nhiên cái thủ tục đăng ký bảng lương như thế nào vậy?? bởi theo tình hình mình được biết từ 1 cô bạn của mình đang lo thủ tục đăng ký thang bảng lương, thì có vẽ gian nan qua. cty có vài người vậy mà họ đòi thành lập công đoàn, nếu ko có ý kiến của bch công đoàn thì ho ko cho đăng ký thang bảng lương.
    như vậy là sao có được cớ sở để ký hdlđ được chứ?

Trích dẫn Gửi bởi 0309
    mình đồng ý với cattien, tuy nhiên cái thủ tục đăng ký bảng lương như thế nào vậy?? bởi theo tình hình mình được biết từ 1 cô bạn của mình đang lo thủ tục đăng ký thang bảng lương, thì có vẽ gian nan qua. cty có vài người vậy mà họ đòi thành lập công đoàn, nếu ko có ý kiến của bch công đoàn thì ho ko cho đăng ký thang bảng lương.
    như vậy là sao có được cớ sở để ký hdlđ được chứ?
    c không có gì gian nan lắm đâu bạn ạ, chỉ có điều bạn chưa làm bao giờ thì thấy vậy thôi
    về thủ tục bạn có thể tìm hiểu tại thông tư 28/2007/tt-blđtbxh
    theo quy định, công ty có từ 10 lao động trở lên phải thành lập công đoàn để bảo vệ quyền lợi người lao động

Trích dẫn Gửi bởi cattien
    c không có gì gian nan lắm đâu bạn ạ, chỉ có điều bạn chưa làm bao giờ thì thấy vậy thôi
    về thủ tục bạn có thể tìm hiểu tại thông tư 28/2007/tt-blđtbxh
    theo quy định, công ty có từ 10 lao động trở lên phải thành lập công đoàn để bảo vệ quyền lợi người lao động
    thủ tục mình nắm khá rõ, nhưng ngặt nỗi cô bạn của mình cty đăng ký có 5 lao động, vậy mà bên phòng lđtb-xh họ vẫn bắt thành lập công đoàn, có ý kiến xác nhận của công đoàn về thang, bảng lương họ mới nhận. mặc dù cô đã giải thích hết hơi với họ là cty ko đủ số lương lao động để thành lập công đoàn. làm cô bạn mình mếu dỡ mấy hôm nay.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối