Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Tăng Vốn kinh doanh

A chị cho em hỏi?
    Tháng 7/2013 cty e thành lập, Vốn điều lệ 200tr, nhưng em k thấy tiền đâu, mỗi tháng sếp đưa 10 - 15tr trả tiền chi phí, (Như vậy thì e định khoản như thế nào?)
    Tháng 7/2014 GĐ tăng vốn điều lệ lên 2 tỷ, mà e cũng chẳng thấy tiền đâu. (Như vậy thì e định khoản như thế nào?)

Em mới ra trường và mới vào làm cty này, chỉ có mình e làm kt , chị kế toán trước k làm sổ sah gì hết ( chỉ tính lương với bc thuế thôi). Cty e là TNHH MTV nha!

Mong anh chị giúp đỡ,

Ðề: Tăng Vốn kinh doanh

Chào bạn!
    Phần vốn điều lệ này theo qui định của luật doanh nghiệp là " Thời hạn mà thành viên, chủ sở hữu công ty phải góp đủ số vốn đã cam kết vào vốn điều lệ là không quá 36 tháng ( đối với cty TNHH), kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đăng ký bổ sung, thay đổi thành viên"
    Số tiền này bạn có thể đưa vào từ từ tùy vào thực tế phát sinh của cty bạn, đưa vào tiền mặt hay công cụ dụng cụ hoặc là tài sản mà bên cty bạn có. Nếu tài sản hay công cụ dụng cụ góp vốn thì bạn cần định lại giá cả nhé.
    Cty TNHHH MTV không được giảm vốn điều lệ nhé bạn
    Nếu sếp bạn đưa vậy thì bạn đưa vào N111/C411. Bạn không cần nhất thiết phải phải làm sếp đưa bao nhiêu thì hoạch toán bấy nhiêu bạn đâu, bạn có thể đưa vào một lần có thể vài trăm triệu (đỡ mắc công mỗi lần sếp đưa lại hoạch toán) ,khi nào xài sắp hết số tiền này thì mình góp vốn tiếp.

Trích dẫn Gửi bởi ngocdiepqn90
    Ðề: Tăng Vốn kinh doanh

Chào bạn!
    Phần vốn điều lệ này theo qui định của luật doanh nghiệp là " Thời hạn mà thành viên, chủ sở hữu công ty phải góp đủ số vốn đã cam kết vào vốn điều lệ là không quá 36 tháng ( đối với cty TNHH), kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đăng ký bổ sung, thay đổi thành viên"
    Số tiền này bạn có thể đưa vào từ từ tùy vào thực tế phát sinh của cty bạn, đưa vào tiền mặt hay công cụ dụng cụ hoặc là tài sản mà bên cty bạn có. Nếu tài sản hay công cụ dụng cụ góp vốn thì bạn cần định lại giá cả nhé.
    Cty TNHHH MTV không được giảm vốn điều lệ nhé bạn
    Nếu sếp bạn đưa vậy thì bạn đưa vào N111/C411. Bạn không cần nhất thiết phải phải làm sếp đưa bao nhiêu thì hoạch toán bấy nhiêu bạn đâu, bạn có thể đưa vào một lần có thể vài trăm triệu (đỡ mắc công mỗi lần sếp đưa lại hoạch toán) ,khi nào xài sắp hết số tiền này thì mình góp vốn tiếp.
    Cho e hỏi công ty e vừa tăng vốn điều lệ và chuyển đổi thành công ty cổ phần luôn vậy e phải làm sao?