Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 26

Gấp gấp nhờ về vấn đề chi phí lãi vay NH

Chào cả nhà, hiện mình đang làm QT nhưng đang mắc quá chưa biết sử lý như thế nào nên muốn nhờ mọi người giúp đỡ. Thanks all
    Đầu tiên khi thành lập DN mình đăng ký nguồn vốn kinh doanh là 3 tỷ, nhưng trong năm 2011 DN mình có thay đổi lại giấy phép đăng ký kinh doanh và cũng thay đổi cái nguồn vốn luôn là lên 15 tỷ (Tiền mặt không có tài sản). Nhưng từ thời điểm NVốn lên 15 tỷ (Chỉ trên giấy tờ chứ thực tế thì không có tiền) đó trở đi đến hết năm thì DN mình lại có vay vốn của Ngân hàng và hàng tháng trả lãi cho Ngân hàng và tính vào chi phí lãi vay. Nhưng điều bất hợp lý là tiền mặt thì nhiều nhưng vẫn vay vốn trả lãi tính chi phí thì thuế sẽ không chấp nhận chi phí vậy mọi người có cách giải quyết nào để cho mình được tính chi phí lãi vay đó không. Rất mong mọi người giúp đỡ

---------- Post added at 10:15 ---------- Previous post was at 09:50 ----------

Upppppppppppp nhờ mọi người giúp

Ðề: Gấp gấp nhờ về vấn đề chi phí lãi vay NH

Mình nhớ không nhầm thì: Nếu là Công ty Cổ Phần, ban đầu các cổ đông có thể góp 20% giá trị cổ phần đã đăng ký, nhưng sau 3 năm nếu ko góp đủ, DN buộc phải thay đổi vốn điều lệ theo đúng số thực tế đã góp. Trong trường hợp bạn chưa góp đủ vốn đã đăng ký mà vay vốn ngân hàng, khoản chi phí lãi vay này của bạn sẽ không được tính vào chi phí hợp lý nhé. Còn xử lý thế nào thì tùy đặc thù của từng cty.

DN đứng vay hay cá nhân (trong hội đồng Cổ đông/ Thành viên) đứng vay? Quy mô công ty lớn hay nhỏ? Nếu khoản đầu tư kd > 15 tỷ thì vẫn vay bình thường và hạch toán lãi vay bình thường, chả có lý do gì mà không phản ảnh vào lãi vay cả. Vì theo mình biết thì không có văn bản nào quy định DN đi vay lại không được hạch toán lãi vay vào chi phí cả.

Bạn lienbn ơi? bạn Ngocsl84 hỏi là. Tiền mặt nhiều (nhưng ảo), vẫn đi vay ngân hàng => cho vào chi phí. Thuế nó mà mò đến thì giải trình thế nào với cái vốn điều lệ mà bên cty đã bổ sung trc đó. híc híc

Trích dẫn Gửi bởi liennbn
    DN đứng vay hay cá nhân (trong hội đồng Cổ đông/ Thành viên) đứng vay? Quy mô công ty lớn hay nhỏ? Nếu khoản đầu tư kd > 15 tỷ thì vẫn vay bình thường và hạch toán lãi vay bình thường, chả có lý do gì mà không phản ảnh vào lãi vay cả. Vì theo mình biết thì không có văn bản nào quy định DN đi vay lại không được hạch toán lãi vay vào chi phí cả.

Tớ đã tham gia trao đổi vấn đề này ở một diễn đàn khác, muốn giải thích với cơ quan Thuế hợp lý thì phải căn cứ vào tình hình tài chính thực sự của công ty Ngocsl84, làm sao mà giải thích cụ thể được? Tớ post ý kiến này lên cho mọi người tham khảo và tìm được hướng giải quyết về vấn đề Giải thích Lãi vay ngân hàng và có hướng giải quyết với cơ quan thuế:
    1, Vốn điều lệ không có nghĩa là thực góp. Chỉ có công ty cổ phần khi có tiền mới được coi là góp vốn, các loại hình công ty khác chỉ cần cam kết góp vốn và có thời hạn góp vốn cụ thể nên không việc gì phải ghi ảo tiền với nguồn vốn cả. Nếu đến hạn mà chưa góp thì coi đó là khoản nợ của thành viên đối với công ty ( Cái này là thực tế, không cần giải thích với CQ Thuế)
    2, Không có quy định cụ thể nào nói rằng tiền có nhiều thì chi phí lãi vay không được tính vào chi phí hợp lý, hợp lệ.
    3, Số tiền trong két là số dư mang tính thời điểm. Tại thời điểm này số dư tiền lớn, tại thời điểm khác nó có thể bằng không( Trong năm 2011 có thể có nhiều biến động chứ) Hoặc DN bạn có khoản đầu tư lớn hơn số vốn tự có, khi đó nếu bạn không chứng minh được khoản đầu tư lớn hơn vốn tự có thì số lãi vay cho vào chi phí hợp lý là điều không thể.

Trích dẫn Gửi bởi liennbn
    Tớ đã tham gia trao đổi vấn đề này ở một diễn đàn khác, muốn giải thích với cơ quan Thuế hợp lý thì phải căn cứ vào tình hình tài chính thực sự của công ty Ngocsl84, làm sao mà giải thích cụ thể được? Tớ post ý kiến này lên cho mọi người tham khảo và tìm được hướng giải quyết về vấn đề Giải thích Lãi vay ngân hàng và có hướng giải quyết với cơ quan thuế:
    1, Vốn điều lệ không có nghĩa là thực góp. Chỉ có công ty cổ phần khi có tiền mới được coi là góp vốn, các loại hình công ty khác chỉ cần cam kết góp vốn và có thời hạn góp vốn cụ thể nên không việc gì phải ghi ảo tiền với nguồn vốn cả. Nếu đến hạn mà chưa góp thì coi đó là khoản nợ của thành viên đối với công ty ( Cái này là thực tế, không cần giải thích với CQ Thuế)
    2, Không có quy định cụ thể nào nói rằng tiền có nhiều thì chi phí lãi vay không được tính vào chi phí hợp lý, hợp lệ.
    3, Số tiền trong két là số dư mang tính thời điểm. Tại thời điểm này số dư tiền lớn, tại thời điểm khác nó có thể bằng không( Trong năm 2011 có thể có nhiều biến động chứ) Hoặc DN bạn có khoản đầu tư lớn hơn số vốn tự có, khi đó nếu bạn không chứng minh được khoản đầu tư lớn hơn vốn tự có thì số lãi vay cho vào chi phí hợp lý là điều không thể.
    1, Quy định nhà nước vốn điều lệ tức vốn thực góp!
    2,Có quy định về cp lãi vay trong TH chưa góp đủ vốn đó bạn
    3, Một DN có số tiền ảo lớn thì bất kỳ thời điểm nào nó cũng lớn vậy đó bạn!khó có thể CM đc một thời điểm nào TM của DN nhỏ hơn!

Trích dẫn Gửi bởi tht9
    1, Quy định nhà nước vốn điều lệ tức vốn thực góp!
    2,Có quy định về cp lãi vay trong TH chưa góp đủ vốn đó bạn
    3, Một DN có số tiền ảo lớn thì bất kỳ thời điểm nào nó cũng lớn vậy đó bạn!khó có thể CM đc một thời điểm nào TM của DN nhỏ hơn!
    Giải thích cụ thể và có dẫn chứng được không?

Dù sao cũng Thanks mọi người rất nhiều, nhưng chỗ mình là DNTN vốn là của cá nhân giám đốc thui chứ không phải cổ phần gì cả.
    Mình thấy nhiều ý kiến nói là không có quy định nào của nhà nước là chi phí lãi vay không được tính vào chi phí, ở đây ý mình là khi tăng nguồn vốn tiền thì là ảo nhưng mình vẫn phải hạch toán thu số tiền đó vào nhập quỹ nhưng thời điểm đấy Doanh nghiệp mình có đi vay Ngân hàng nên thuế sẽ không tính cho cái phần chi phí lãi vay đó vì tiền mặt thời điểm đó trên sổ quỹ của mình là quá nhiều thì làm gì có chuyện mà phải đi vay rùi trả lãi chứ. Nên mình muốn nhờ ACE trong 4rum mình cho hướng giải quyết

Upppppppppppp lên trên nhờ mọi người giúp

Lên nào uppppppppppp

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối