Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Rắc rối giữa lợi nhuận năm trước và lợi nhuận năm nay

các bạn ơi cho mình hỏi là Cuối năm 2011 chị kế toán trước định khoản như sau
    Nợ TK 911 : 12.000.000đ
    Có 4212" Lợi nhuận chưa phân phối năm nay": 12.000.000đ
    Vậy đầu năm 2012 mình chuyển từ lợi nhuận năm nay (năm 2011) sang thành lợi nhuận năm trước (tại năm 2012 thì lời năm 2011 sẽ là lời của năm trước ) vậy mình sẽ kết chuyển như thế nào vậy?
    Rồi khi kết chuyển sang có 4211 thì khi trong năm 2012 tháng 1 mình lỗ nhiều hơn của lời năm 2011 (lỗ: Nợ 4212 " Lợi nhuận năm nay" 25.000.000đ) Vậy mình phải kết chuyển như thế nào để làm cho tháng 1 lỗ ít lại ( theo mình hiểu là mình sẽ cấn trừ lời năm trước và lỗ năm nay với nhau) Nhưng thật sự mình không biết làm sao hết đó.
    Mong các bạn chỉ giúp mình với. Mình không hiểu rõ vấn đề này lắm.
    Cảm ơn các bạn trước

Ðề: Rắc rối giữa lợi nhuận năm trước và lợi nhuận năm nay

chả hiểu gì ? nói rõ hơn đi bạn

Hic hic đọc tới đọc lui mà không hiểu tý nào hết trơn.
    Hình như theo ý của bạn là muốn chuyển lợi nhuận năm trước vào lợi nhuận năm nay phải không?
    Qua năm nay bạn hạch toán là
    Nợ 4212: 12tr
    Có 4211: 12tr
    Bây giờ khoản lợi nhuận năm 2011 đã vào TK 4211 rồi không nằm trên TK 4212 nữa. đồng thời số dư trên tài khoản 4212 lúc này là zero
    Giờ bạn làm tháng nào thì làm trên tài khoản 4212 bây giờ chỉ thể hiện lời lỗ của năm nay mà thôi
    Bạn vẽ sơ đồ chữ T ra là thấy liền.
    Vậy mình phải kết chuyển như thế nào để làm cho tháng 1 lỗ ít lại ( theo mình hiểu là mình sẽ cấn trừ lời năm trước và lỗ năm nay với nhau) Nhưng thật sự mình không biết làm sao hết đó.
    Không biết bạn hỏi cái này là hỏi cái gì nữa?
    Chỉ có chuyển lỗ từ năm trước sang chứ làm gì chuyển lời từ năm trước sang. ( Không biết chuyển lời qua làm chi nữa)

Lợi nhuận năm trước là phản ánh lợi nhuận của các năm trước còn lại
    Lợi nhuận năm nay để phản ánh số lợi nhuận tạo ra trong năm hiện hành

Nên ko được thực hiện bù trừ 2 loại lợi nhuận này, vì có bù trừ thì cũng sẽ nhìn thấy ngay khi đối chiếu lên Bảng KQKD.
    Tuy nhiên khi lên BCDKT không cần trình bày năm trước năm nay mà chỉ là 1 dòng lợi nhuận chưa pp.