Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

phương thức góp vốn CSH không giống trong giấy chứng nhận đầu tư

Trong giấy chứng nhận đầu tư của công ty mình có nêu là vốn sẽ góp bằng tiền mặt trong vòng 3 tháng. Tuy nhiên trong thực tế, công ty lại nhận vốn góp qua tài khoản ngân hàng. ( Số tiền đủ và đúng với giấy chứng nhận đầu tư)
    Thêm vào đó, trong giấy chứng nhận đầu tư, người góp vốn là cá nhân ( là chủ tịch công ty ở Hàn Quốc) nhưng tiền gửi vào TK ngân hàng thì lại đứng tên công ty ở Hàn Quốc ( tức là người góp vốn thực tế là công ty ở Hàn Quốc chứ không phải là chủ tịch công ty)

Làm như vậy là không đúng với giấy chứng nhận đầu tư thì có sao không ạ???
    Mọi người giúp mình định khoản nghiệp vụ trên với nữa.

À, ngoài ra khi công ty muốn tăng vốn góp chủ sở hữu lên ( nhiều hơn trên giấy CNĐT) thì cần phải chuẩn bị những giấy tờ ạ?

Cảm ơn mọi người.

Ðề: phương thức góp vốn CSH không giống trong giấy chứng nhận đầu tư

trong giáy CNĐT tốt nhất là bạn nên làm theo đúng quy định nha bạn. tiền mạt là tiền mặt, chuyển khoản là chuyển khoản nha bạn mặt khác nửa là phần người góp vốn của bên bạn củng không hợp lý vì thế phần vốn góp này xẽ không được chấp nhận (nếu đúng theo luật doanh nghiệp và luật đầu tư) nên mình khuyên bạn nên chuyển trả lại số tiền và đề ngị bên đó chuyển sang tài khoản riêng( không phải TK của cty đăng ký) rồi rút ra coi đó là tiền mặt thì phù hợp hơn.
    còn muốn tăng vốn bạn chỉ cần lên trang web của sở kế hoạch và đầu tư load biểu mẫu trên đó về khai và nộp là ok (bay giờ cái này làm nhanh lắm hình như 7 ngày là xong )

Ðề: phương thức góp vốn CSH không giống trong giấy chứng nhận đầu tư

Trích dẫn Gửi bởi bluestarvn
    trong giáy CNĐT tốt nhất là bạn nên làm theo đúng quy định nha bạn. tiền mạt là tiền mặt, chuyển khoản là chuyển khoản nha bạn mặt khác nửa là phần người góp vốn của bên bạn củng không hợp lý vì thế phần vốn góp này xẽ không được chấp nhận (nếu đúng theo luật doanh nghiệp và luật đầu tư) nên mình khuyên bạn nên chuyển trả lại số tiền và đề ngị bên đó chuyển sang tài khoản riêng( không phải TK của cty đăng ký) rồi rút ra coi đó là tiền mặt thì phù hợp hơn.
    còn muốn tăng vốn bạn chỉ cần lên trang web của sở kế hoạch và đầu tư load biểu mẫu trên đó về khai và nộp là ok (bay giờ cái này làm nhanh lắm hình như 7 ngày là xong )
    cảm ơn bạn rất nhiều

mình mới làm ở công ty, khi xem xét sổ tài khoản của công ty và giấy chứng nhận đầu tư mình mới phát hiện ra vấn đề này.
    công ty thành lập từ tháng 4 rồi cơ, ko biết bây giờ phải làm thế nào cho hợp lý +.+
    cái này chắc phải hỏi lại sếp, để sếp giải quyết chứ mình cũng chẳng làm gì được :-(

Thuế thu nhập cá nhân

Cho mình hỏi thu nhập để đóng thuế thu nhập cá nhân có bao gồm tiền ăn giữa ca, tiền điện thoại, trợ cấp xăng xe, trách nhiệm ......xin trả lời giúp mình với, Thanks

Ðề: Thuế thu nhập cá nhân

Trích dẫn Gửi bởi HGem
    Cho mình hỏi thu nhập để đóng thuế thu nhập cá nhân có bao gồm tiền ăn giữa ca, tiền điện thoại, trợ cấp xăng xe, trách nhiệm ......xin trả lời giúp mình với, Thanks
    Thu nhập chịu thuế = Tổng thu nhập - giảm trừ - BHXH,YT,KPCĐ
    Tiền ăn giữa ca, tiền điện thoại, trợ cấp xăng xe, trách nhiệm.. vẫn phải tính vào thu nhập chịu thuế.