Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 18

Chủ đề: Vốn CSH

Vốn CSH

Các bạn giúp mình với!
    Cty mình là Cty TNHH 2 thành viên trở lên, theo như giấy ĐKKD mới cấp thì vốn cty mình là 1,5tỉ (giấy cũ 500tr) và 1tỉ do các thành viên cty góp thêm vào nhưng thực tế thì họ góp kg đủ. Vậy số tiền thiếu đó mình phải hạch toán làm sao bi giờ
    Mong các bạn giúp mình. Cám ơn các bạn nhiều nhe

Số còn lại bạn ko hạch toán vào đâu cả. Vì nguồn vốn kinh doanh chỉ thể hiện số vốn thực góp thôi bạn ạ.
    Bạn mở sổ cổ đông theo dõi chi tiết số đã góp và số còn phải góp. Tuy nhiên số còn phải góp phải được cam kết sẽ góp vào thời điểm nhất định.

Cám ơn bạn ngoc_HP. Trên giấy ĐKKD để số tiền lớn hơn nguồn vốn kinh doanh vẫn được hả bạn

Trích dẫn Gửi bởi ThuyNguyenCNT
    Cám ơn bạn ngoc_HP. Trên giấy ĐKKD để số tiền lớn hơn nguồn vốn kinh doanh vẫn được hả bạn
    Bạn hiểu thế này: vốn trên giấy ĐKKD chính là vốn điều lệ - vốn điều lệ là vốn thực góp hoặc cam kết góp trong một thời gian nhất định.
    Nguồn vốn là số vốn thực tế góp bằng tiền hoặc tài sản....
    Nên 2 số này nó có thể bằng nhau hoặc chưa bằng nhau là vì thế. Tuy nhiên trong biên bản góp vốn sẽ phải quy định thời gian góp phần vốn còn lại và các thành viên góp vốn phải thực hiện đúng thời gian đó.

Àh, mình hiểu rùi. Bạn ui..bạn cho mình hỏi thêm vậy thì mình phải hạch toán làm sao với số tiền góp thiêu đó

Àh, mình hiểu rùi. Bạn ui..bạn cho mình hỏi thêm vậy thì mình phải hạch toán làm sao với số tiền góp thiêu đó
    Theo đúng nguyên tắc thì sẽ không hạch toán số góp thiếu đó. Bạn có thể mở sổ chi tiết theo dõi số vốn đã góp, chưa góp của từng người thôi (sổ cổ đông).

Trích dẫn Gửi bởi ngoc_HP
    Theo đúng nguyên tắc thì sẽ không hạch toán số góp thiếu đó. Bạn có thể mở sổ chi tiết theo dõi số vốn đã góp, chưa góp của từng người thôi (sổ cổ đông).
    Mình mới làm kế toán đây thui nên bạn thông cảm dùm mình nhe. Vậy khi mình lập báo cáo thuế thì kg cần thể hiện số vốn góp thiếu hả bạn ngoc_HP

Mình mới làm kế toán đây thui nên bạn thông cảm dùm mình nhe. Vậy khi mình lập báo cáo thuế thì kg cần thể hiện số vốn góp thiếu hả bạn ngoc_HP
    Không bạn ạ! Vì khi đưa khoản này vào bạn sẽ phản ánh không trung thực phần nguồn vốn trên báo cáo!

Chi phí lớn hơn vốn điều lệ

Chào ngoc_HP! Mình là thành viên mới tham gia diễn đàn. Mình mới ra trường và vào làm ở một công ty cổ phần. Bạn cho mình hỏi tí xíu nhé!
    Công ty này có vốn điều lệ là 160 triệu. Mà từ lúc mình vào chi phí phát sinh đã hơn vốn điều lệ rất nhiều. Mình phải làm báo cáo thế nào đây? À, còn những chi phí phát sinh mà không có hóa đơn, chứng từ thì không được hạch toán vào chi phí để báo cáo tài chính phải không? Giúp mình với! Cám ơn ngoc_HP trước nha.

Trích dẫn Gửi bởi mylina
    Công ty này có vốn điều lệ là 160 triệu. Mà từ lúc mình vào chi phí phát sinh đã hơn vốn điều lệ rất nhiều. Mình phải làm báo cáo thế nào đây? À, còn những chi phí phát sinh mà không có hóa đơn, chứng từ thì không được hạch toán vào chi phí để báo cáo tài chính phải không? Giúp mình với! Cám ơn ngoc_HP trước nha.
    Ngoài vốn điều lệ góp vào để hoạt động thì chi phí phát sinh thêm khoản tiền đó Cty bạn lấy ở nguồn nào chi? Bạn hạch toán thế nào với khỏan đó. Cái này mình chưa rõ nên thật khó nói. Có thể bạn đi vay về để hoạt động thì vẫn hạch toán bình thường, nếu chỉ đơn thuần Chủ doanh nghiệp bỏ tiền túi ra để chi mà ko làm phiếu thu thì đương nhiên những chi phí này ko được hạch toán vì nó sẽ làm quỹ tiền mặt bị âm...Để hợp lý bạn đưa khoản tiền đó vào tiền vay hoặc nếu Doanh nghiệp cần tăng vốn thì làm thủ tục tăng vốn điều lệ..

Trích dẫn Gửi bởi mylina
    À, còn những chi phí phát sinh mà không có hóa đơn, chứng từ thì không được hạch toán vào chi phí để báo cáo tài chính phải không?
    Những chi phí không có hóa đơn chứnga từ thì bạn vẫn hạch toán vào chi phí bình thường để xác định lỗ lãi của Cty, chỉ có điều những chi phí này bạn phải giảm trừ nó đi khi tính thuế TNDN.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối