Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 22

Ðề: Nộp tiền mặt vào quỹ

Trích dẫn Gửi bởi kimthuong
    Công ty em không có quỹ riêng mà cứ hàng tháng gđ lại đưa em một ít tiêu dùng nội bộ, hết lại cho vào, thì khoản tiền đó mình cho vào 411, đúng không ạ
    Sao lại cho vào 411 nhỉ? 411 là nguồn vốn mà. Mình nghĩ bạn nên theo dõi khoản này nội bộ thôi, thu - chi nội bộ trong cty. Quỹ tiền mặt.

như thế thì định khoản như thế nào ạ? Nợ 111 rồi phần có là gì ạ

Công ty em không có quỹ riêng mà cứ hàng tháng gđ lại đưa em một ít tiêu dùng nội bộ, hết lại cho vào, thì khoản tiền đó mình cho vào 411, đúng không ạ
    Làm sổ quỹ theo dõi tiền mặt nội bộ.

Bạn phải xác định rõ là:

Nếu GĐ đưa tiền như vậy thì chỉ coi như ông giám đốc này cho cty mượn tiền, làm biên bản, phiếu thu rõ ràng ( vay nội bộ CN)...Nếu muốn đưa khoản tiền vay đó để tính làm CP hợp lí thì Hợp đồng vay cần phải có sự xác nhận của chính quyền (công chứng hoặc phường, xã). Lãi suất không quá 1,2 lần so với lãi suất của ngân hàng thương mại có giao dịch với cơ sở kinh doanh cùng thời điểm đó.

Trường hợp cho vào TK 411 thì bạn phải làm biên bản huy động vốn ký giữa Thành viên....

chi tiêu nội bộ cụ thể là gì nếu k liên quan đến hoạt động sxkd thì không đưa vào quỹ tiền mặt mà theo dõi riêng quỹ cá nhân cho giám đốc.

Trích dẫn Gửi bởi lahan
    chi tiêu nội bộ cụ thể là gì nếu k liên quan đến hoạt động sxkd thì không đưa vào quỹ tiền mặt mà theo dõi riêng quỹ cá nhân cho giám đốc.
    Nói rõ thêm ý của bạn lahan là thường trong những trường hợp này, xem như người giữ quỹ là GĐ. Số tiền này chỉ mở sổ theo dõi riêng giữa bạn và giám đốc thôi, không đưa vào sổ sách kế toán.
    Nếu bạn kimthuong muốn rõ ràng trong sổ sách kế toán thì thực chất nó lại là phiếu chi, chứ không phải phiếu thu. Tức GĐ chi tạm ứng một khoản tiền mặt cho bạn (141), bạn mở sổ theo dõi chi tiết công nợ 141 của chính bạn. Định kỳ khi thanh toán các chi phí, bạn lại kết chuyển từ 141 vào các tài khoản chi phí (641, 642...). Nếu có phát sinh hoàn trả tiền thừa cho GĐ thì bạn lại làm phiếu thu tiền thừa đó lại vào quỹ tiền mặt công ty, và trừ ra khỏi tài khoản công nợ 141 giữa bạn với cty.

Trích dẫn Gửi bởi minhhuong08
    Thì cái này bạn lập 1 file riêng theo dõi thu chi số tiền mà sếp đưa, rồi cuối thàng đưa cho sếp xem. Chứ mình nghĩ khoản này chỉ theo dõi nội bộ thôi.
    Trường hợp này chỉ theo dõi nội bộ nếu trong quỹ còn tiền..... thực tế đã hết tiền để chi rồi nên mới cần đến khoản tiền đó...nếu theo dõi nội bộ thì những khoản chi không nội bộ thì tính sao ( quỹ âm à).... Bạn nên làm 1 HĐ vay vốn thì hợp lý hơn ( hoặc cách tôi đã trình bày ở trên)

em hỏi thêm, bên em trả lươgn qua tài khoản, em định khoản là
    Nợ 642
    Có 334
    Và Nợ 334
    Có 111
    đúng k ạ

Trích dẫn Gửi bởi minhhuong08
    Chỗ màu đỏ là N334/C112 chứ vì ck qua ngân hàng mà.
    ý đúng rồi, em đánh nhầm chị ạ

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối