Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

Tăng vốn điều lệ nhưng không thấy thể hiện tại TK 411

Ðề: vốn điều lệ

cty mình trên ĐKKD vốn là 4.9 tỷ nhưng trên sổ sách vốn hiện nay mới đóng góp khoảng 2 tỷ. Mình thấy ko ảnh hưởng j.

Trích dẫn Gửi bởi huong0242004
    Công ty em có tăng vốn điều lệ từ 1tỉ lên 2 tỉ
    nhưng việc tăng vốn này thực hiệntừ tháng 7/2010
    nhưng mà ko thấy kế toán đưa vào sổ sách để theo dõi việc tăng này, mà trên sổ 411 vẫn là 1 tỷ trong khi giấy ĐKKD là 2tỷ.
    Vậy là sao ạ?
    em ko có rõ cho em biết với ạ
    Do kế toán quên , nhầm lẩn. Kiểm tra lại nếu chưa vào thì sửa lại sổ sách.

Công ty em có tăng vốn điều lệ từ 1tỉ lên 2 tỉ
    nhưng việc tăng vốn này thực hiệntừ tháng 7/2009
    nhưng mà ko thấy kế toán đưa vào sổ sách để theo dõi việc tăng này, mà trên sổ 411 vẫn là 1 tỷ trong khi giấy ĐKKD là 2tỷ.
    Vậy là sao ạ?
    em ko có rõ cho em biết với ạ
    Bạn kiểm tra xem đã có biên bản góp vốn của các thành viên chưa ? nếu chưa thì trên TK 411 lúc này bạn chỉ được thể hiện 1 tỉ mà thôi.
    Trên ĐKKD 2tỉ chỉ là căn cứ để đóng thuế môn bài. Khi nào các tv góp đủ mới hạch toán vào 411.

Trích dẫn Gửi bởi hangnghiem
    Bạn kiểm tra xem đã có biên bản góp vốn của các thành viên chưa ? nếu chưa thì trên TK 411 lúc này bạn chỉ được thể hiện 1 tỉ mà thôi.
    Trên ĐKKD 2tỉ chỉ là căn cứ để đóng thuế môn bài. Khi nào các tv góp đủ mới hạch toán vào 411.
    giúp em với
    khi em vào em hỏi sếp em bảo có rồi. Em tìm ko thấy gì hết nhưng mà tháng 11/2009 em lại hạch toán nợ 111/ có 411: 1tỷ rồi.
    Thế nên tiền mặt tăng lên 1tỷ
    em đã làm báo cáo tài chính kết thúc năm 2009 với báo cáo tăng lên 1 tỷ vốn rồi.
    Bây giờ em phải làm những gì để tháo gỡ ạ!
    hãy giúp em với
    TKS!

giúp em với
    khi em vào em hỏi sếp em bảo có rồi. Em tìm ko thấy gì hết nhưng mà tháng 11/2009 em lại hạch toán nợ 111/ có 411: 1tỷ rồi.
    Thế nên tiền mặt tăng lên 1tỷ
    em đã làm báo cáo tài chính kết thúc năm 2009 với báo cáo tăng lên 1 tỷ vốn rồi.
    Bây giờ em phải làm những gì để tháo gỡ ạ!
    hãy giúp em với
    TKS!
    Không có biên bản xác nhận đã góp đủ số vốn trên bạn dựa vào đâu mà hạch tóan Nợ 111/Có 411: 1 tỷ vậy.
    - Bạn nên làm biên bản bổ sung vào đúng ngày bạn hạch tóan tăng 1 tỷ đó nhé (nhưng sau này lại khó khăn trong việc hạch tóan kế tóan so với thực tế vì thực chất số tiền 1 tỷ không có)
    - Hoặc bạn nên điều chỉnh lại tài khỏan 411 nhé

Trích dẫn Gửi bởi thamkt82
    Không có biên bản xác nhận đã góp đủ số vốn trên bạn dựa vào đâu mà hạch tóan Nợ 111/Có 411: 1 tỷ vậy.
    - Bạn nên làm biên bản bổ sung vào đúng ngày bạn hạch tóan tăng 1 tỷ đó nhé (nhưng sau này lại khó khăn trong việc hạch tóan kế tóan so với thực tế vì thực chất số tiền 1 tỷ không có)
    cảm ơn bạn nhé!
    nếu mà điều chỉnh 411 thì điều chỉnh thế nào cho hợp lý bạn, vì BCTC 2009 mình đã báo cáo tăng lên 1 tỷ rồi.giúp mình nhé

Trích dẫn Gửi bởi ga_con30
    cty mình trên ĐKKD vốn là 4.9 tỷ nhưng trên sổ sách vốn hiện nay mới đóng góp khoảng 2 tỷ. Mình thấy ko ảnh hưởng j.
    Cái đó phụ thuộc vào biên bản họp HĐQT về việc góp vốn, thời gian, giai đoạn.

Trích dẫn Gửi bởi thamkt82
    ban tham tháo gỡ giúpmình với. để mình điều chỉnh sổ sách cho kịp thời bạn ơi!

ban tham tháo gỡ giúpmình với. để mình điều chỉnh sổ sách cho kịp thời bạn ơi!
    Trước hết bạn nên xem lại quỹ tồn thực tế so với tồn 111,112 trên sổ sách xem chênh lệch thế nào, nếu chênh lệch quá cao thì bạn nên điều chỉnh lại 111 và 411 đsung số bạn hạch toán thêm để giảm nguồn vốn và tiền mặt xuống cho phù hợp nhé:
    CÓ 411
    Nợ 111 (số bạn đã hạch toán ấy nhưng là số âm nhé)
    Bạn cứ để TK 411 như vậy khi nào thực chất có góp vốn thì hả hạch toán tăng còn trên giấy phép so với sổ sách không sao đâu.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối