Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Tăng nguồn vốn kinh doanh

Cho mình hỏi :
    CTy mình là Chi Nhánh DNTDoanh ,gọi là chi nhánh nhưng hoạch toán độc lập hết,vừa rồi ở cty mẹ có tăng nguồn vốn kinh doanh bằng cách chuyển khoản thêm 600 triệu và chi tiền mặt thêm 400tr cho cty mình,bên cty mình ghi nhận tăng NVKD 411.Cho hỏi vậy có hợp lý không?và CTY mình có cần làm lại giấy phép kinh doanh mới không?,chi TM 400tr đó có ổn ko?

Ðề: Tăng nguồn vốn kinh doanh

Bạn phải đăng ký lại ĐKKD vì bạn tăng vốn kinh doanh ( vì hạch toán độc lập) nếu không độc lập thì bạn không phải đăng ký lại . Chi tiền mặt thì có ảnh hưởng gì đâu. Bạn vẫn hạch toán bình thường.Thân

Trích dẫn Gửi bởi ketoannhaque
    Bạn phải đăng ký lại ĐKKD vì bạn tăng vốn kinh doanh ( vì hạch toán độc lập) nếu không độc lập thì bạn không phải đăng ký lại . Chi tiền mặt thì có ảnh hưởng gì đâu. Bạn vẫn hạch toán bình thường.Thân
    bạn ơi!!!mình mới lên Sở Kế Hoạch & Đầu tư tp, lấy số chờ mãi mới đc goi,vào ng ta nói N. vốn của cty mẹ rót xuống ko phải làm lại giấy phép KD,vậy nên mình zề

Nguồn kinh phí do công ty me rót xuống, bạn theo dõi ở tài khoản phải trả nội bộ nha, không phải làm thay đổi nguồn vốn kinh doanh gì cả. Giờ Mình mới đọc bài của bạn, nên trả lời trễ 1 chút. Bạn cứ theo dõi phải trả nội bộ, khi nào nộp lại cho công ty mẹ thì chỉ cần hạch toán ngược lại là được, Nhận 400triệu bằng tiền mặt thì cũng phải có chứng từ (phiếu thu) và có biên bản hoặc quyết định rót vốn của công ty mẹ cho chi nhánh của bạn nha. Trong quytế định nhớ ghi rõ lý do rót vốn xuống chi nhánh và ngày nhận được nguốn vốn , cũng như hình thức nhận tiền là : 600triệu qua ngân hàng, và 400triệu bằng tiền mặt. Thân chào