Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Trích lập quỹ khi phân chia LN

Công ty mình chia hết lợi nhuận ngày 31/12/2008.Nhưng không để lại trích lập quỹ theo điều lệ Cty.Mình định đầu năm 2009 mình sẻ thu lại một số tiền rồi tiến hành trích lập như vậy có vi phạm gí không và có bị phạt theo điều khoản nào không? Các bạn cho mình phương án giải quyết nhé (cty mình chỉ chia lợi nhuận trên giất tờ thôi)

Ðề: Trích lập quỹ khi phân chia LN

Việc này còn tùy thuộc vào loại hình công ty của bạn nữa. Thông thường thì khi áp dụng hồi tố do thay đổi chính sách kế toán và điều chỉnh hồi tố các sai sót trọng yếu của các năm trứoc nhưng năm nay mới phát hiện dẫn đến phải điều chỉnh số dư đầu năm phần lợi nhuận chưa đựoc phân chia thì kế toán phải điều chỉnh tăng hoặc giảm trên tài khoản lợi nhuận chưa phân phối năm trứoca tren sổ kế toán và điều chỉnh tăng hoặc giảm chỉ tiêu lợi nhụận chưa phân phối trên bẳng cân đôí kế toán theo quy định tại chuẩn mực kê toán số 29 và chuẩn mực kê toán số 17
    Have fun!!!

Bạn ơi Cty mình là Cty TNHH 2 thành viên. Nhưng nếu mình tiến hành thu lại một phần lợi nhuận và trích lập quỹ vào đầu năm 2009 như thế cty mình có bị phạt ko và cụ thể là phạt như thế nào.Thanks

Trích dẫn Gửi bởi hoarang
    Công ty mình chia hết lợi nhuận ngày 31/12/2008.Nhưng không để lại trích lập quỹ theo điều lệ Cty.Mình định đầu năm 2009 mình sẻ thu lại một số tiền rồi tiến hành trích lập như vậy có vi phạm gí không và có bị phạt theo điều khoản nào không? Các bạn cho mình phương án giải quyết nhé (cty mình chỉ chia lợi nhuận trên giất tờ thôi)
    Không trích lập quỹ thì không có quỹ đấy để SD, còn việc trích lập hay ko thì tùy vào DN không vi phạm gì hết. Sang năm nay thu và lập trích quỹ là OK
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi hoarang
    Bạn ơi Cty mình là Cty TNHH 2 thành viên. Nhưng nếu mình tiến hành thu lại một phần lợi nhuận và trích lập quỹ vào đầu năm 2009 như thế cty mình có bị phạt ko và cụ thể là phạt như thế nào.Thanks
    Không bị phạt gì hết miễn sao mình thu tiền và lập quỹ đúng quy định là được