Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Ðề: Thay đổi vốn điều lệ

Trích dẫn Gửi bởi thuygiao7241
    Cả nhà giúp em với!
    cty em muốn tăng vốn điều lệ, bà con cho em hỏi vậy có phải chứng minh số vốn tăng qua Ngân Hàng hay dưới hình thức nào khác ko ạ!!!!! hix...hix...
    Góp vốn tăng vốn điều lệ bằng hình thức tiền mặt hay chuyển khoản cũng được.

công ty em tăng vốn điều lệ bằng tiền mặt vậy thì có phải chứng thực số tiền bằng cách nộp tiền vào tài khảon Ngân hàng ko ạ?

Bạn ra Sở Kế hoạch đầu tư thay đổi lại giấy phép đăng ký kinh doanh là được mà. Còn thực góp bằng tiền mặt, tiền gửi hay gì là tuỳ công ty bạn, cứ có chứng từ là được. Không phải chứng thực hay chứng minh gì hết.

Trích dẫn Gửi bởi thuygiao7241
    Cả nhà giúp em với!
    cty em muốn tăng vốn điều lệ, bà con cho em hỏi vậy có phải chứng minh số vốn tăng qua Ngân Hàng hay dưới hình thức nào khác ko ạ!!!!! hix...hix...
    Theo Luật Doanh nghiệp 2005 Bạn không cần phải qua ngân hàng để chứng minh phần vốn tăng thêm, muốn tăng vốn điều lệ công ty bạn chỉ cần làm hồ sơ thay đổi ND đăng ký kd nộp lên Sở KHĐT, cụ thể bộ hs gồm:

01 Thông báo thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh (nâng vốn điều lệ);
    01 Biên bản họp HĐTV đối với ct TNHH 2 tv trở lên/DHĐCĐ đối với CTCP về việc thay đổi nội dung đkkd;
    01 quyết định HĐTV đối với ct TNHH 2 tv trở lên/DHĐCĐ đối với CTCP về việc thay đổi nội dung đkkd;
    01 thông báo lập sổ đăng ký thành viên (công ty TNHH), sổ đăng ký cổ đông (CTCP).
    Bạn có thể vào http://hapi.gov.vn để down load mẫu hs về, nếu không được thì gửi yêu cầu đến địa chỉ manhtuanlawyer@gmail.com mình sẽ gửi mẫu hs cho bạn thực hiện.
    Chúc bạn thành công.

Tui cũng đang băn khoăn về vấn đề này đây. Theo tui hiểu thì chắc là có 2 cách:
    1. Tự nộp thêm vốn (huy động cổ đông của Cty CP);
    2. Hoặc lấy phần lợi nhuận để nhập vào (sau khi đã trừ hết các khoản chi phí và thuế TNDN).
    Không hiểu có gì sai không, mong được chỉ giáo