Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 30

Thừa vốn đi vay có được không?

CHo em hỏi: Nếu cty thừa vốn (trên danh nghĩa thôi, vì thực tế là tại Ngân quỹ của cty không có tiền) thì đi vay có được không? Có văn bản nào quy định về điều nay không anh chị. Cảm ơn anh chị nhiều.

Ðề: Thừa vốn đi vay có được không?

Trích dẫn Gửi bởi Hư Vô
    CHo em hỏi: Nếu cty thừa vốn (trên danh nghĩa thôi, vì thực tế là tại Ngân quỹ của cty không có tiền) thì đi vay có được không? Có văn bản nào quy định về điều nay không anh chị. Cảm ơn anh chị nhiều.
    Vay vốn là thỏa thuận giữa người đi vay và cá nhân hoặc tổ chức tín dụng cho vay vốn. Nó đc sự chấp thuận và đồng ý của 2 bên nên mặc dù DN bạn đang thừa vốn(tạm thời) nhưng có 1 dự án cần rất nhiều vốn thì việc bạn đi vay vốn ngân hàng hoặc cá nhân để thực hiện dự án đó là chuyện bình thường miễn sao ngân hàng hoặc cá nhân chấp nhận cho bạn vay, không có văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này.
    Việc vốn danh nghĩa nhiều mà thực tế không có thì bạn cần coi lại xem tại sao lại thế, vì nếu bên cho vay hỏi còn biết đường mà trả lới!
    good luck!

Còn thừa vốn (trên danh nghĩa) mà đi vay thì không được tính lãi vay vào CF hợp lệ đâu

Trích dẫn Gửi bởi Gentle
    Còn thừa vốn (trên danh nghĩa) mà đi vay thì không được tính lãi vay vào CF hợp lệ đâu
    bạn cho mình xin cái quy định nào nhé mình còn ngu ngơ lắm :chuyengivay:

Trích dẫn Gửi bởi Gentle
    Chỉ khi nào vay vốn bổ sung vốn điều lệ, và các khỏan vay cá nhân vượt mức quy định thì không tính vào chi phí hợp lý thôi nhé bạn.

Trích dẫn Gửi bởi Gentle
    Còn nếu thừa vốn lại thể hiện ở TK 111, 112 mà vẫn đi vay thì càng có nhiều vấn đề để nói chứ không phải chỉ ở việc có được tính vào CF hợp lệ hay không đâu
    Thực tế là bên cty em đang thừa vốn thể hiện trên TK111, Gentle cho em biết nhiều vấn đề cần nói ở đây là gì vậy?

Thực tế thành viên đã góp đủ vốn, làm cho TM tồn tại quĩ rất nhiều, nhưng vẫn có nhu cầu vay phục vụ cho HĐSXKD cuả đ.vị, thì chi phí lãi vay này hợp lệ.

Thực tế thành viên chưa góp đủ vốn mà đi vay thì chi phí lãi vay cuả số vốn tương ứng góp thiếu là ko hợp lệ.

Tình hình cuả chủ đề là vốn góp thiếu nhưng kế toán vẫn ghi nhận góp đủ dẫn đến TM trên SS thì thừa nhưng vốn thực tế thì thiếu, nên phải đi vay. Cái này cần sự uyển chuyển linh hoạt trong Ctác Kế Toán cuả bạn.

Tôi chưa hiểu ý các bạn, người ta hỏi thừa vốn trên danh nghĩa nhưng thực tế không có. Về nguyên tắc làm sao đi vay được, chỉ trường hợp bạn làm điều chỉnh vốn điều lệ & kể cả vốn pháp định thì mới đi vay đồng thời chi phí này mới được xem là chi hợp lý.
    Chào!

Trích dẫn Gửi bởi Mikka
    Tôi chưa hiểu ý các bạn, người ta hỏi thừa vốn trên danh nghĩa nhưng thực tế không có. Về nguyên tắc làm sao đi vay được, chỉ trường hợp bạn làm điều chỉnh vốn điều lệ & kể cả vốn pháp định thì mới đi vay đồng thời chi phí này mới được xem là chi hợp lý.
    Chào!
    Ai nói bạn không đi vay được thế ,tôi vay vốn để bổ sung kinh doanh hay dự án đầu tư hay cái gì đó không được sao ? ai cấm tôi vay, miễn alf ngân hàng chấp nhận hay không thôi - Dự án phương án là gì ? , kế tóan trình bày cho ngân àhng xem khả thi không

Trích dẫn Gửi bởi haitvonline
    Đúng đó bạn, có nhiều vấn đề ở đây. Đại loại như trường hợp vạch áo cho người xem lưng ý mà. Nếu một người KT giỏi có lẽ trường hợp này ko xảy ra ha
    Tôi đồng ý với haitvonline về chữ "vạch áo" nhưng mấy chữ "KT giỏi có lẽ trường hợp này ko xảy ra" thì tui quả thật rất...rất kém.
    Bạn có võ nào thử chỉ ra cùng thảo luận xem sao.
    VD 111 có khoản 30T thì lấy vải nảo che được - hoặc làm thế nào để 111 nó giảm đi???

Tở chỉ có mỗi võ cho các xếp đi ăn sáng dần - còn thì bó tay. hic.hic

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối