Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Có được rút vốn góp KD ko?

Cty em là TNHH, do 3 thành viên góp vốn, vốn điều lệ 2.5tỷ. Bi giừ có một ông đòi rút vốn thì có dc rút không các bác? có thì thủ tục như thế nào nhỉ? và khi nào thì được rút ạ? Lần đầu tiên gặp TH này, mắc quá, các bác giúp em với. Thanks các bác nhiều!

Ðề: Có được rút vốn góp KD ko?

được rút vốn chư, phải họp cổ đông, làm biên bản rút vốn, thay đổi vốn điều lệ, báo cho cơ quan thué.. còn khi nào rút thì tùy công ty giải quyết với nhau thôi

Bạn tham khảo điều 44 luật doanh nghiệp nhé

Điều 44. Chuyển nhượng phần vốn góp
    Trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 45 của Luật này, thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên có quyền chuyển nhượng một phần hoặc toàn bộ phần vốn góp của mình cho người khác theo quy định sau đây:
    1. Phải chào bán phần vốn đó cho các thành viên còn lại theo tỷ lệ tương ứng với phần vốn góp của họ trong công ty với cùng điều kiện;
    2. Chỉ được chuyển nhượng cho người không phải là thành viên nếu các thành viên còn lại của công ty không mua hoặc không mua hết trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày chào bán.

Trích dẫn Gửi bởi Baocông
    Bạn tham khảo điều 44 luật doanh nghiệp nhé
    Bác Bao ui, em muốn hỏi cụ thể là có rút được vốn ra hay ko thôi, chứ cái ông thành viên này ông ấy ko bán lại cho ai hết, mà cũng ko ai nhận mua. hay em chỉ cần làm như bài số 2 là được hả anh?
    :tucao:
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Em vừa đọc lại luật DN 2005, thấy có đoạn "Điều 42. Nghĩa vụ của thành viên
    1. Góp đủ, đúng hạn số vốn đã cam kết và chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty trong phạm vi số vốn đã cam kết góp vào công ty; không được rút vốn đã góp ra khỏi công ty dưới mọi hình thức, trừ trường hợp quy định tại các điều 43, 44, 45 và 60 của Luật này." Có nghĩa là ông thành viên muốn rút vốn thì chỉ có cách là chuyển nhượng thôi à??? Ý các bác sao, chỉ cho em cách làm với. Em đang định làm theo bạn Nguyent..: làm biên bản họp, rút vốn, đăng ký lại với CQ thuế về vốn góp.

Trích dẫn Gửi bởi thu_sanhai
    Bác Bao ui, em muốn hỏi cụ thể là có rút được vốn ra hay ko thôi, chứ cái ông thành viên này ông ấy ko bán lại cho ai hết, mà cũng ko ai nhận mua. hay em chỉ cần làm như bài số 2 là được hả anh?
    :tucao:
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Em vừa đọc lại luật DN 2005, thấy có đoạn "Điều 42. Nghĩa vụ của thành viên
    1. Góp đủ, đúng hạn số vốn đã cam kết và chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty trong phạm vi số vốn đã cam kết góp vào công ty; không được rút vốn đã góp ra khỏi công ty dưới mọi hình thức, trừ trường hợp quy định tại các điều 43, 44, 45 và 60 của Luật này." Có nghĩa là ông thành viên muốn rút vốn thì chỉ có cách là chuyển nhượng thôi à??? Ý các bác sao, chỉ cho em cách làm với. Em đang định làm theo bạn Nguyent..: làm biên bản họp, rút vốn, đăng ký lại với CQ thuế về vốn góp.
    Thế bạn muốn ông kia rút ra bằng cách nào ?????????
    Không chuyển nhương hay bán cho tặng thì phải làm sao ??
    Bạn làm theo điều 44 luật doanh nghiệp đi

Trích dẫn Gửi bởi Baocông
    Thế bạn muốn ông kia rút ra bằng cách nào ?????????
    Không chuyển nhương hay bán cho tặng thì phải làm sao ??
    Bạn làm theo điều 44 luật doanh nghiệp đi
    Thế bi chừ, ông ấy thấy DN làm ăn thua lỗ, vốn góp không đảm bảo an toàn, chuyển nhượng không được, bán không ai mua, mà ông ta thì cứ muốn rút, thế bây giờ bác bảo em phải làm sao? :chetne::JFBQ00220070528A:

Trích dẫn Gửi bởi thu_sanhai
    Thế bi chừ, ông ấy thấy DN làm ăn thua lỗ, vốn góp không đảm bảo an toàn, chuyển nhượng không được, bán không ai mua, mà ông ta thì cứ muốn rút, thế bây giờ bác bảo em phải làm sao? :chetne::JFBQ00220070528A:
    Thì mang luật doanh nghiệp ra cho ông í xem chứ biết sao bi chừ :mua:

Điều 42. Nghĩa vụ của thành viên
    1. Góp đủ, đúng hạn số vốn đã cam kết và chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty trong phạm vi số vốn đã cam kết góp vào công ty; không được rút vốn đã góp ra khỏi công ty dưới mọi hình thức, trừ trường hợp quy định tại các điều 43, 44, 45 và 60 của Luật này.