Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Hạch toán doanh thu khi công trình đã quyết toán nhưng lại xuất hóa đơn từng phần

Anh chi giúp em trwong hợp sau thì ghi nhận doanh thu tại thời điểm nào ạ: Trong năm 2013 bên em phát sinh như sau
    Công trình ký biên bản nghiệm thu tháng 5, nhưng xuất 80% giá trị công trình vào tháng 6 và 20% còn lại quyết toán và xuất vào tháng 10. 9gia trị quyết toán cao hơn giá trị hợp đồng ký ban đầu, nên tháng 10 mới quyết toán ạ)
    Em hach toán Doanh thu và giá vốn 80% vào tháng 6
    và hạch tonas 20% doanh thu và giá vốn vào tháng 10
    Như thế có đúng không ạ?

Ðề: Hạch toán doanh thu khi công trình đã quyết toán nhưng lại xuất hóa đơn từng phần

Cảm ơn bạn rất nhiều, mình sẽ xin điều chỉnh biên bản bàn giao tháng 5 sang tháng 6

Ðề: Hạch toán doanh thu khi công trình đã quyết toán nhưng lại xuất hóa đơn từng phần

Anh Xinh ơi, cho em hỏi chút, em đang bị nhầm lẫn chỗ này. Công ty em cũng có trường hợp này nhưng em đang băn khoăn là em chỉ xuất hóa đơn chậm thôi chứ không phải em không xuất hóa đơn. Việc xuất hóa đơn chậm trong cùng 1 năm tài chính không ảnh hưởng đến số thuế TNDN phải nộp mà chỉ ảnh hưởng đến số thuế GTGT phải nộp từng tháng. Em nghĩ là bên em sẽ chỉ bị xử phạt hành chính và phạt chậm nộp thuế GTGT thôi đúng không anh?
    Vấn đề thứ 2: Bên em bàn giao từng hạng mục công trình, mỗi lần bàn giao thì làm hồ sơ thanh toán và xuất hóa đơn cho phần công việc hoàn thành, Khi quyết toán thì em xuất nốt phần DT còn lại. Như vậy là không vi phạm về việc ghi nhận DT phải không anh?
    Em cảm ơn anh nhiều ạ