Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Ðề: Các khoản giảm trừ Dt

Trích dẫn Gửi bởi hieu8x0o0
    cho e hỏi TK 133 vs 3331 có thuộc các khoản giảm trừ doanh thu trong bảng Báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh ko?:sorrynha::sorrynha::sorrynha:
    Bạn đọc lại tên của 2 loại tài khoản này nhé @@

các tài khoản làm giảm trừ doanh thu bao gồmoanh thu bán hàng(511),hàng bán bị trả lại(531) và giảm giá hàng bán(532)

giảm trừ dt gồm: hàng bán trả lai (531), giảm giá hàng bán(532), chiết khấu thương mại(521), 3 khoản thuế được hoàn lại : thuế GTGT theo pp trực tiếp, thuế xuất khẩu (3333), TTĐB (3332)

Bạn vitconbaynhay trả lời đúng rồi đấy. Nó không thuộc các khoản giảm trừ doanh thu đâu. mà bạn phải tìm hiểu lại phương pháp kế toán của mấy tai khoản đó nhé

Thuế GTGT là loại thuế được khấu trừ và được hoàn nên không được giảm trừ doanh thu. Còn thuế TTĐB và thuế xuất khẩu là loại thuế không được khấu trừ được tính vào chi phí hợp lý nên được giảm trừ doanh thu.

Đề: các khoản giảm trừ doanh thu
    công ty em hoạt động bên thực phẩm chức năng.trong phiếu giao hàng, thường thì có 1 trong các khoản giẩm trừ sau: chiết khấu thương mại và hỗ trợ bán hàng.số tiền thực thu của hóa đơn là tổng số tiền nhận được sau khi trừ tất cả các khoản.(tiền hỗ trợ bán hàng là do nhà thuốc được nhận trong mỗi đơn hàng)
    em không biết cái hỗ trợ bán hàng kia, khi mà cuối tháng em lập báo cáo KQKD em đưa vào các khoản giảm trừ dthu liệu có đúng không.
    mong sớm nhận được câu trả lời của các anh, chị!

Trích dẫn Gửi bởi hongtruonghl
    Đề: các khoản giảm trừ doanh thu
    công ty em hoạt động bên thực phẩm chức năng.trong phiếu giao hàng, thường thì có 1 trong các khoản giẩm trừ sau: chiết khấu thương mại và hỗ trợ bán hàng.số tiền thực thu của hóa đơn là tổng số tiền nhận được sau khi trừ tất cả các khoản.(tiền hỗ trợ bán hàng là do nhà thuốc được nhận trong mỗi đơn hàng)
    em không biết cái hỗ trợ bán hàng kia, khi mà cuối tháng em lập báo cáo KQKD em đưa vào các khoản giảm trừ dthu liệu có đúng không.
    mong sớm nhận được câu trả lời của các anh, chị!
    khoản hỗ trợ bán hàng đó được đưa vào chi phí bán hàng bạn ạ (641 ý)

---------- Post added at 08:27 ---------- Previous post was at 08:24 ----------

Trích dẫn Gửi bởi hongtruonghl
    cảm ơn Duong tu tim nhé! mình cũng nghĩ là đưa vào chi phí bán hàng.nhưng chị kế toán trưởng bên mình nói vì khoản hỗ trợ bán hàng đấy nó làm tổng tiền trong hóa đơn giảm xuống.còn chi phí bán hàng là các khoản mà kế toán hay thủ quỹ chi ra như phí gửi hàng, phí làm bảnh hiệu,... thì mới kê vào 641
    mình không biết nên giải thích thế nào với chị kế toán nữa.vì mình không chắc được mình đúng.nếu như cứ cho khoản hỗ trợ bán hàng đấy vào các khoản giảm trừ dthu liêu có sao ko bạn?

cái này nó cũng giống như là khoản hoa hồng cho đại lý đó bạn, khi mình chi hoa hồng cho đại lý thì cũng đk vào 641 đấy thôi, chứ có ai đưa khoản hoa hồng đó vào giảm trừ doanh thu đâu

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối