Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 31
    Ðề: Hạch toán Dthu nhưng chưa xuất hóa đơn

Trích dẫn Gửi bởi VANG ANH
    Sếp đã nói thế, tham mưu rồi mà sếp ko nghe,
    Và cũng nói rõ với sếp là nếu như thế là sẽ bị phạt đó.
    Sau đó đưa ra cách là sẽ giảm được mức phạt nếu bị phạt
    Vàc các bạn cứ làm theo cách của mình đi, đảm bảo rất tốt
    Vừa được ý sếp, vừa giảm được mức phạt
    Mình đã làm thế rùi, và đã quyết toán thuế nhiều rùi
    Em vẫn bảo lưu ý kiến của em
    Ý của em vẫn biết rằng trong trường hợp này sai phạm cả về thuế và cả về KT
    Nhưng chúng ta tìm phương án nào mà giảm tối đa đc mức độ sai phạm, dẫn đến sử phạt cũng nhẹ đi để thực hiện
    Nên em vẫn thực hiện theo cách này
    TH1:
    Nếu ko xuất hoá đơn, ko tạm tính kê khai nộp thuế===>> bị phạt cả về chậm xuất HĐ và tội cố tình chậm nộp thuế hoặc trốn thuế.
    TH2:
    Nếu ko xuất HĐ nhưng tạm xác định doanh thu và thuế GTGT phải nộp thì chỉ bị phạt về hành vi chậm xuất HĐ
    Trong 2 Th này đương nhiên TH2 sẽ bị phạt ít hơn rất nhiều.

Mỗi người có 1 cách sử lý tình huống khác nhau, và đây là 1 tình huống, em cũng xin phép ko bàn đến vấn đề này nữa,

Trích dẫn Gửi bởi Dragon489
    + HĐ đã lập. 4 tháng sau mới giao cho đối tác kê khai thuế (khi đó họ mới thanh toán) trường hợp này đối tác không được khấu trừ thuế GTGT( HĐ quá hạn kê khai 3 tháng để được khấu trừ thuế GTGT). Họ không chấp nhận yêu cầu bác Hủy cái HĐ kia đi ra lại, bác đã kê khai thuế bây giờ lại hủy,lại giả trình, lại bổ sung. Mà có thể giá trị công trình sẽ thay đổi tới thời điểm bên đối tác thanh toán.
    Chỗ màu xanh: Khi lập hóa đơn cố bắt bên A ký nhận. Điều này không khó lắm vì họ đang nợ mình. Họ phải ký nhận là nợ mình bao nhiêu chứ. Vì họ đã ký và nhất là khi mình lập BB hủy cũng là lúc mình lập hóa đơn mới để giao cho A -> A sẽ vui vẻ ký giùm thôi (quan hệ 2 bên lúc đó đã tốt hơn rồi, tiền nợ bạc tỷ bên A đã trả, B mang hóa đơn mới sang giao để A ghi chi phí, B bọc theo 100tr hoa hồng giao GD của A -> không lẽ ổng làm khó không ký giùm).

Chỗ màu tím: thủ tục khá đơn giản, vì tiền thuế mình đã khai và nộp đủ rồi, điều chỉnh này không làm tăng chỉ tiêu thuế phải nộp nên không có phạt gì cả. Bên A chưa khai và chưa xin hoàn thuế nên cũng không có vấn đề gì (liên 2 nó không cầm trong tay mà nó dám khai khấu trừ hay xin hoàn thì thuế đập nó ráng chịu).

Chỗ màu đỏ: đó lại càng là lý do tại sao phải hủy hóa đơn cũ xuất lại hóa đơn khác. Vì doanh thu đã xác định lại là có thay đổi nên có thể bù trừ vào lần xuất hóa đơn khác hoặc hủy hóa đơn cũ và xuất hóa đơn khác (theo TT32). Do 5-7 năm mới thi công cho A một lần nên ở đây ta chọn hủy cái cũ xuất cái mới.

Chào cả nhà,
    Bởi vì là người mới tập tễnh vào nghề kế toán, nên mình không tham luận sâu được. Tuy nhiên, mời cả nhà tham khảo Chuẩn mực số 15 cho Hợp đồng xây dựng. (Ban hành theo quyết định số 165/2002/QĐ-BTC ngày 31/12/2002 của Bộ trưởng Bộ tài chính)

Trong chuẩn mực này, tại mục số 22 qui định về xác định doanh thu và chi phí của Hợp đồng có nói rất rõ Khi nào xác định doanh thu. Trong đó, trường hợp a có ghi "Doanh thu và chi phí có liên quan đến hợp đồng được ghi nhận tương ứng với phần công việc đã hoàn thành do nhà thầu tự xác định vào ngày lập báo cáo tài chính mà không phụ thuộc vào hóa đơn theo tiến độ đã lập hay hay chưa và số tiền ghi trên hóa đơn là bao nhiêu"
    Vì thế theo mình, để không bị phạt chúng ta nên ghi nhận doanh thu theo cách trên (mặc dù đã hoàn thành nhưng ta treo lại một ít) để khỏi phải xuất hóa đơn và tất nhiên phải làm nghĩa vụ thuế. Nhưng nếu Công ty của bạn đã trót lỡ ký Biên bản bàn giao đưa vào sử dụng thì bạn phái xuất hóa đơn ngay nếu không bên thuế sẽ phạt tội trốn thuế đấy. Còn việc bạn có giao hóa đơn đó cho Chủ đầu tư hay giữ lại là tùy ở Công ty của bạn.

Kiến thức của mình còn hạn chế. Nếu có gì chưa đúng xin mọi người xem như bài này mình chưa post lên nhé. Chúc cả nhà cuối tuần thật vui. :ibbanana::ibbanana::ibbanana:

Bạn cần phải trích chính xác từng câu từng chữ của chuẩn mực mới được.
    Không thể cắt ngang 1/2 câu trong văn bản được.
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Tình huống của topic này là đoạn 22b.
    -----------------------------------------------------------------------------------------

TH1:
    Nếu ko xuất hoá đơn, ko tạm tính kê khai nộp thuế===>> bị phạt cả về chậm xuất HĐ và tội cố tình chậm nộp thuế hoặc trốn thuế.
    TH2:
    Nếu ko xuất HĐ nhưng tạm xác định doanh thu và thuế GTGT phải nộp thì chỉ bị phạt về hành vi chậm xuất HĐ
    Trong 2 Th này đương nhiên TH2 sẽ bị phạt ít hơn rất nhiều.
    TH2: ta đã chấp nhận nộp thuế, vậy thì chỉ còn 1 bước ngắn nữa là tự lập hóa đơn, và sẽ không bị phạt gì cả.

Trích dẫn Gửi bởi cattien
    Một công ty xây dựng xây dựng các công trình cấp thoát nước
    Năm 2002 cty có xây dựng 1 công trình, đã hoàn thành trong năm nhưng chủ đầu tư chưa chịu thanh toán. Vì vậy Cty XD chưa xuất hóa đơn cho công trình này.
    Theo 1 nhân viên kiểm toán, anh ta nói cty phải hạch toán doanh thu, thuế phải nộp cho phần xây dựng hoàn thành này nhưng chưa cần xuất hóa đơn, khi nào bên chủ đầu tư thanh toán thì mới xuất.
    Theo các bạn, việc hạch toán doanh thu và thuế GTGT phải nộp của công trình này mà chưa xuất hóa đơn GTGT thì có đúng không?
    Chào bạn.
    Khi công trình hoàn thành thì phải xuất hóa đơn ngay, cho dù bên kia có thanh toán tiền hay không.Nếu xuất chậm cho bên kia quá ba tháng , bên kia không kê khai kịp là chịu trách nhiệm.

Theo kế toán thì khi hoàn thành thì hạch toán doanh thu để tính chi phí .khoản thuế này bạn đưa vào phần thuế thu nhập hoãn lại chưa nộp.Doanh thu đưa vào doanh thu chưa thực hiện là xong

Trích dẫn Gửi bởi muontennguoi
    TH2: ta đã chấp nhận nộp thuế, vậy thì chỉ còn 1 bước ngắn nữa là tự lập hóa đơn, và sẽ không bị phạt gì cả.
    Ở trường hợp này Người nêu câu hỏi đã khẳng định là công trình đã hoàn thành, chỉ vì lý do là chủ đâu tư chưa chịu tt tiền nên chưa xuất HĐ, do vậy chúng ta ko nên tranh luận về vấn đề DT đã được xác định hay chưa nữa mà đi vào giải quyết tình huống
    bác lại ko nghiên cứu kỹ rồi, nếu lập HĐ thì còn nói làm gì, ở đây mình ko lập HĐ để giao cho KH, để KH ko đc khấu trừ thuế, ko thể dùng HĐ của DN mình để giải ngân và dùng tiền giải ngân đó chi cho công việc khác hoặc công trình khác.
    Còn bác nói lập hoá đơn bắt khách hàng ký và lưu tại cuống ko giao cho khách hàng. Em đảm bảo với bác là khách hàng chắc chắn sẽ ko ký khi ko đc nhận HĐ, và đặc biệt là họ đang nợ tiền chúng ta, họ nắm đằng chuôi hơn và đương nhiên mình bán hàng cần thu tiền. Và một vấn đề nữa là nếu họ nợ mấy năm mà bác cứ huỷ đi huỷ lại sao

Luật thuế và luật kế toán là khác nhau. Nếu bạn chưa Xuất hóa đơn thì sẽ đồng nghĩa với việc bạn chưa kê khai -> bạn chốn thuế (Ngay cả khi bạn đã nộp thừa)

Mọi vấn đề đều có thể giải quyết được, tất nhiên là không thể giải quyết xuông bằng mồn......

Trích dẫn Gửi bởi Dragon489
    Chúng ta là kế toán và theo luật kế toán để kế toán. Trong chuẩn mực 14 đã nếu rõ ghi nhận DT phải thỏa mãn các điều kiện đó. Em cũng đọc kỹ cái đó rùi với cá nhân em thì khi nào xuất HĐ GTGT tớ mới có thể ghi nhận DT, còn các thủ tục khác như thanh lý biên bản nghiệm thu chỉ là cái làm căn cứ cho mình xuất HĐ GTGT chứ không thay thế được HĐ GTGT. Do vậy khi chưa xuất HĐ GTGT cho ctrình thì không ghi nhận DT.
    Thân!
    Sao lại như vậy được hả Bác Rồng?
    KHi công trình hoàn thành nghiệm thu bàn giao thì đã xác định doanh thu rồi. Doanh thu là căn cứ để xuất hóa đơn chứ sao bác lại nói ngượi lại vậy. Vậy nên khi đã có biên bãn nghiệm thu bàn giao công trình (khi đó đã có bản xác nhận khối lượng công việc hoàn thành) thì ghi nhận doanh thu và xuất hóa đơn, còn chuyện thanh toán hay ko thì hai bên đưa nhau ra toàn chứ ko thể giữ lại hđơn để buộc thanh toán được

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    Chào bạn.
    Khi công trình hoàn thành thì phải xuất hóa đơn ngay, cho dù bên kia có thanh toán tiền hay không.Nếu xuất chậm cho bên kia quá ba tháng , bên kia không kê khai kịp là chịu trách nhiệm.

Theo kế toán thì khi hoàn thành thì hạch toán doanh thu để tính chi phí .khoản thuế này bạn đưa vào phần thuế thu nhập hoãn lại chưa nộp.Doanh thu đưa vào doanh thu chưa thực hiện là xong
    Xuất hóa đơn chậm thì sao lại ko kê khai kịp chứ. Khi nào xuất mà ko đưa hóa đơn quá 3 tháng thì mới ko kê khai kịp chứ
    Ở đây đang nói tới thuế GTGT bạn ạ, ko nói tới thuế TNDN

Ở trường hợp này Người nêu câu hỏi đã khẳng định là công trình đã hoàn thành, chỉ vì lý do là chủ đâu tư chưa chịu tt tiền nên chưa xuất HĐ, do vậy chúng ta ko nên tranh luận về vấn đề DT đã được xác định hay chưa nữa mà đi vào giải quyết tình huống
    Trong ngành này nó như vậy đó.
    Từ lúc có BB nghiệm thu kỹ thuật cho đến khi Quyết toán được duyệt là cả 1 quá trình đàm phán căng thẳng. Không nhất định là mấy tháng sẽ xong.
    90% là chủ đầu tư "chưa" trả tiền chứ ít khi nào là "chưa chịu" trả tiền.
    Và do đó họ có nhiều cách để chưa phải trả, đó là chuyện hàng ngày của họ.
    Sau nữa, câu hỏi Catten đặt ra là "đúng hay sai" chứ đâu có nhờ [you] trốn thuế hay tránh phạt giùm đâu.
    Và câu hỏi như vậy có nghĩa là: Ghi nhận và không ghi nhận DT cái nào đúng? Chưa xuất hóa đơn có đúng Luật không? Điều kiện nào thì có thể thuyết minh là đúng?
    Vì thế câu kế của VANG ANH:

bác lại ko nghiên cứu kỹ rồi,
    Tôi không rõ ý. Nghiên cứu là chuyện của Cattien. Còn tôi thi biết gì nói đó.

nếu lập HĐ thì còn nói làm gì, ở đây mình ko lập HĐ để giao cho KH, để KH ko đc khấu trừ thuế, ko thể dùng HĐ của DN mình để giải ngân và dùng tiền giải ngân đó chi cho công việc khác hoặc công trình khác.
    Còn bác nói lập hoá đơn bắt khách hàng ký và lưu tại cuống ko giao cho khách hàng. Em đảm bảo với bác là khách hàng chắc chắn sẽ ko ký khi ko đc nhận HĐ, và đặc biệt là họ đang nợ tiền chúng ta, họ nắm đằng chuôi hơn và đương nhiên mình bán hàng cần thu tiền.
    chắc chắn : lẽ ra không nên nói chắc chắn. Chủ đầu tư thường là cty lớn. Đúng quy định, đúng theo hợp đồng hoặc hợp lý thì họ làm thôi. Không có chuyện hờn dỗi giận lẫy như con gái mới lớn đâu.
    Bạn cũng nhớ thêm điều này: bảng quyết toán có thì hóa đơn chỉ là chuyện nhỏ. Xem lại chỗ màu tím.
    Chủ đầu tư nắm đàng chuôi là đương nhiên rồi. Dân trong nghề thì khắc biết tại sao 5 năm mà họ chưa trả. Làm sao để lấy tiền thì Phòng Kinh doanh và GD khắc biết.

Và một vấn đề nữa là nếu họ nợ mấy năm mà bác cứ huỷ đi huỷ lại sao
    Đọc kỹ giùm. Sao lại hủy đi hủy lại?
    ---------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi muontennguoi
    Trong ngành này nó như vậy đó.
    Từ lúc có BB nghiệm thu kỹ thuật cho đến khi Quyết toán được duyệt là cả 1 quá trình đàm phán căng thẳng. Không nhất định là mấy tháng sẽ xong.
    90% là chủ đầu tư "chưa" trả tiền chứ ít khi nào là "chưa chịu" trả tiền.
    Và do đó họ có nhiều cách để chưa phải trả, đó là chuyện hàng ngày của họ.
    Sau nữa, câu hỏi Catten đặt ra là "đúng hay sai" chứ đâu có nhờ [you] trốn thuế hay tránh phạt giùm đâu.
    Và câu hỏi như vậy có nghĩa là: Ghi nhận và không ghi nhận DT cái nào đúng? Chưa xuất hóa đơn có đúng Luật không? Điều kiện nào thì có thể thuyết minh là đúng?

---------------------------------
    Các Bác lái chủ đè đi lệch hướng rồi, câu hỏi của mình giống như muontennguoi nói màu đỏ trên đây

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối