Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Chủ đề: Hoa hồng đại lý

Hoa hồng đại lý

Các a chị cho e hỏi với ạ :
    ''1. Tại sao khi nhận hàng bán đại lý hưởng hoa hồng, đơn vị đại lý không ghi nhận lô hàng trên 1561 mà ghi nhận ở tài khoản 003. Việc ghi nhận như vậy có làm thay đổi Bảng cân đối kế toán không?
    2. Kế toán đã vận dụng khái niệm nào để xử lý vấn đề này ? "
    Cái này e đang học kế toán tài chính. Thầy e hỏi mà chẳng bik trả lời ra sao. E cảm ơn các a chị rất nhiều !!!

Ðề: Hoa hồng đại lý

Theo mình vì đây là hàng nhận để bán không thuộc quyền sở hữu của DN nên DN nhận hàng bán sẽ ghi đơn bên Nợ TK 003

khi mình nhận hàng ủy thác của bên giao thì cũng như mình giữ hộ hàng giúp họ ( hạch toán và nợ tk 003: tài sản giữ hộ)khi bán được hàng mình sẽ nhận 1 khoản hoa hồng đại lý bên giao cho bên bên nhận hưởng. như vậy, khoản này không ảnh hưởng đến bảng cân đối kế toán,m tài sản này ko phải là tài sản của mình mà chỉ là giữ hộ cho họ. còn khi mình mua hàng hóa về nhập kho thì mới đưa vào 156.
    bạn có thể lên google seach thêm nhé.

khi bán đc hàng lại ghi đơn C 003 là hết thay đổi thôi mà

Khi doanh nghiệp của bạn làm đại lý để bán hàng cho công ty X nào đó, hàng hóa đó không thuộc quyền sở hữu của doanh nghiệp bạn. Cho dù hàng hóa đang nằm tại kho của doanh nghiệp bạn, song bên bạn chỉ giữ để bán cho công ty X, số hàng này vẫn thuộc quyền sở hữu của bên X.
    Chỉ có thể hạch toán vào TK 156 khi hàng hóa đã thực sự chuyển giao quyền sở hữu từ người bán sang người mua, do đó trường hợp này doanh nghiệp bạn không thể hạch toán số hàng này vào TK 156 được.
    Tuy nhiên trên thực tế hàng hóa này đang nằm trong kho (hoặc cửa hàng...) của doanh nghiệp bạn. Doanh nghiệp bạn vẫn phải quản lý, bảo quản, theo dõi... Bởi vậy kế toán sẽ theo dõi chúng trên TK 003 - hàng hóa nhận bán hộ, nhận ký gửi, ký cược để phản ánh giá trị hàng hóa doanh nghiệp bạn nhận bán cho công ty X.
    Đây là 1 tài khoản ngoài bảng, việc hạch toán vào TK này không làm ảnh hưởng tới bảng cân đối kế toán của DN bạn.

em cảm ơn nhiều nhiều!
    Nhưng kế toán đã vận dụng khái niệm nào để xử lý việc này ?

nếu muốn biết cụ thể thì bạn xem mấy chuẩn mực kế toán

Làm gì có khái niệm gì bạn. Mình có thể hiểu là khi mà đại lý nhận bán hàng của DN thì hàng mà ĐL nhận không phải là hàng hóa của ĐL, chỉ là hàng nhận giữ hộ, nên hạch toán Nợ TK 003, khi ĐL bán được hàng thì sẽ ghi 2 bút toán:
    1/ Bán hàng thu được tiền và phải trả DM
    Nợ 111, 112: Tổng tiền bán hàng thu được
    Có 331: Tiền phải trả DN
    Đồng thời ghi Có TK 003: Số hàng nhận giữ hộ
    2/ Ghi nhận doanh thu (chính là khoản hoa hồng được nhận)
    N131: Phải thu khoản hoa hồng DN gửi hàng bán
    Có 511: Hoa hồng ĐL nhận được do DN trả cho
    Có 3331: VAT của khoản hoa hồng