Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 27

Ðề: Giảm giá vốn hàng bán!

Trích dẫn Gửi bởi minhhuong08
    cả nhà cho mình hỏi muốn giảm giá vốn hàng bán thì cần phải làm gì? trên sổ sách kế toán???
    nghĩa là sao hả bạn? khó hiểu quá

Trích dẫn Gửi bởi menhtroi
    nghĩa là sao hả bạn? khó hiểu quá
    Tức là giá bán thấp hơn giá vốn ý.

Hình như bạn đang nhầm lẫn giữa giá vốn và giá bán thì phải.
    -Nếu là bán sản phẩm :
    +Giá vốn=Giá thành sản xuất
    +Giá bán=Giá vốn+CPQLDN+CPBH+Lãi
    -Nếu là bán hàng hoá:
    +Giá vốn=Giá mua+CP thu mua(CP vận chuyển..)
    +Giá bán=Giá vốn+CPQLDN+ CPBH+Lãi
    Mình vẫn chưa hiểu ý bạn là muốn giảm cái gi nữa:
    -Nếu muốn giảm giá vốn thì giảm CPNVL,các CP sản xuất khác hoặc CP thu mua xuống.
    -Nếu muốn giảm thuế TNDN phải nộp, tức giảm chênh lệch giữa giá vốn và giá bán: Tăng CP hoặc giá vốn lên(tức là mua thêm đầu vào hoặc hạch toán tăng CP nhân công hoặc khấu hao máy móc)

Trích dẫn Gửi bởi dangminhthu
    Hình như bạn đang nhầm lẫn giữa giá vốn và giá bán thì phải.
    -Nếu là bán sản phẩm :
    +Giá vốn=Giá thành sản xuất
    +Giá bán=Giá vốn+CPQLDN+CPBH+Lãi
    -Nếu là bán hàng hoá:
    +Giá vốn=Giá mua+CP thu mua(CP vận chuyển..)
    +Giá bán=Giá vốn+CPQLDN+ CPBH+Lãi
    Mình vẫn chưa hiểu ý bạn là muốn giảm cái gi nữa:
    -Nếu muốn giảm giá vốn thì giảm CPNVL,các CP sản xuất khác hoặc CP thu mua xuống.
    -Nếu muốn giảm thuế TNDN phải nộp, tức giảm chênh lệch giữa giá vốn và giá bán: Tăng CP hoặc giá vốn lên(tức là mua thêm đầu vào hoặc hạch toán tăng CP nhân công hoặc khấu hao máy móc)
    Bên mình chuyên nhập khẩu. Trường hợp là bên mình có xuất hoá đơn trong đó giá bán thấp hơn giá vốn bạn à.

Bên mình chuyên nhập khẩu. Trường hợp là bên mình có xuất hoá đơn trong đó giá bán thấp hơn giá vốn bạn à.
    Nếu bạn bán hàng với giá bán thấp hơn giá vốn thì phải có lý do chính đáng. VD: do thị trường giảm giá, do hàng bị hỏng, vỡ ... Nếu là hỏng vỡ, thanh lý thì phải có biên bản xác định tình trạng của hàng hoá. Nếu ko có lý do hoặc lý do ko thoả đáng khi quyết toán có thể bị loại chi phí và áp mức thuế đối với khoản chênh lệch này.

giá bán thấp hơn giá vốn thì doanh nghiệp bị lỗ thôi chứ tại sao lại ghi giảm giá vốn nhỉ? ghi giảm giá vốn chỉ trong trường hợp hàng bán bị trả lại, hạch toán nhầm làm tăng giá vốn... chứ? chưa thấy ai nói giá bán thấp hơn mà ghi giảm giá vốn bao h

cả nhà cho mình hỏi muốn giảm giá vốn hàng bán thì cần phải làm gì? trên sổ sách kế toán???
    Giảm giá vốn thì giảm chi phí hình thành giá vốn.

Giá bán thấp hơn giá vốn-> DN lỗ -> ?( cái này để không phải đóng thuế TNDN hả em:tungkinh

Xuất khẩu, thương mại, sản xuất thì việc nếu chi phí đầu vào quá cao giá bán cạnh tranh, thanh lý giá bán ra thấp thì việc giá bán thấp hơn giá vốn là chuyện bình thường. Không vi phạm luật lệ nào cả.

Trích dẫn Gửi bởi giongto
    giá bán thấp hơn giá vốn thì doanh nghiệp bị lỗ thôi chứ tại sao lại ghi giảm giá vốn nhỉ? ghi giảm giá vốn chỉ trong trường hợp hàng bán bị trả lại, hạch toán nhầm làm tăng giá vốn... chứ? chưa thấy ai nói giá bán thấp hơn mà ghi giảm giá vốn bao h
    Có nhiều trường hợp giảm giá vốn hàng bán khác những suy nghĩ của bạn, bạn chịu khó để ý thực tế sẽ thấy. Đây có thể là mấy chiêu của DN.

Trích dẫn Gửi bởi Dragon489
    Giảm giá vốn thì giảm chi phí hình thành giá vốn.

Giá bán thấp hơn giá vốn-> DN lỗ -> ?( cái này để không phải đóng thuế TNDN hả em:tungkinh

Xuất khẩu, thương mại, sản xuất thì việc nếu chi phí đầu vào quá cao giá bán cạnh tranh, thanh lý giá bán ra thấp thì việc giá bán thấp hơn giá vốn là chuyện bình thường. Không vi phạm luật lệ nào cả.

Có nhiều trường hợp giảm giá vốn hàng bán khác những suy nghĩ của bạn, bạn chịu khó để ý thực tế sẽ thấy. Đây có thể là mấy chiêu của DN.
    Xem điều 37 về luật quản lý thuế nhé em.

Trích dẫn Gửi bởi Hiền Triết
    Van xin lại ko đọc kỹ xem điều 37 luật quản lý thuế nó nói gì rồi ! :muongita:
    Ở đây chủ Topic hỏi : "Giá bán thấp hơn giá vốn", còn điều 37 Luật QL thuế nó lại quy định về "giá trị giao dịch thông thường trên thị trường". 2 cái đỏ đỏ này khác nhau hoàn toàn àh nghe ! :danghi:
    Ví dụ : Mua 1 con Rồng đồ chơi với giá vốn 10đ. Sau một thời gian Rồng đồ chơi mất giá, giá thị trường bây giờ chỉ còn 5đ, vậy Doanh nghiệp bán Rồng đồ chơi 5đ thì chả có gì vi phạm cả ! :sowa:
    Em không hiểu anh nói rồi ,cả ku rồng nữa.
    Em xem nghị định xử phạt trong hoạt động thương mại nữa đi, giá bán mà thấp hơn 30 % giá vốn thì thấy thế nào

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối