Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

Tạm ứng có ghi nhận doanh thu

Chào các anh chị!
    Cty em hoạt động xây dựng, theo thoả thuận HĐ với chủ đầu tư sau khi ký HĐ chủ đầu tư cho đơn vị ứng 25% giá trị của HĐ. Khoản được tạm ứng này có ghi nhận doanh thu hay không, có phải xuất hoá đơn không (Chủ đầu tư không yêu cầu). Văn bản nào hướng dẫn về khoản này tìm đọc nhưng không thấy

Ðề: Tạm ứng có ghi nhận doanh thu

Trích dẫn Gửi bởi nangan2007
    Chào các anh chị!
    Cty em hoạt động xây dựng, theo thoả thuận HĐ với chủ đầu tư sau khi ký HĐ chủ đầu tư cho đơn vị ứng 25% giá trị của HĐ. Khoản được tạm ứng này có ghi nhận doanh thu hay không, có phải xuất hoá đơn không (Chủ đầu tư không yêu cầu). Văn bản nào hướng dẫn về khoản này tìm đọc nhưng không thấy
    Khoản tiền tạm ứng theo hợp đồng thì bạn theo dõi công nợ chứ ko ghi nhận doanh thu(Có 131).Khi nào xuất hoá đơn mới ghi nhận doanh thu bạn nhé.Nếu ko muốn đóng thuế nhiều cùng 1 lúc thì bạn nên xuất hoá đơn theo từng hạng mục đã quyết toán.KNếu bên mua ko yêu cầu thì quyết toán công trình xuất 1 lần cũng ko vđề j.

Nhưng các bác thuế bảo phải ghi nhận doanh thu để nộp thuế, you có tài liệu nào nói rõ về vấn đề này không

Nhưng các bác thuế bảo phải ghi nhận doanh thu để nộp thuế, you có tài liệu nào nói rõ về vấn đề này không
    Vậy bạn hói ông thuế đó văn bản nào bắt ghi nhận Dthu?
    Việc ghi nhận Dthu theo tiến độ công trình thì phải căn cứ vào biên bản nghiệm thu từng giai đoạn, hạng mục chứ ko thể căn cứ vào số tiền ứng trước
    Giả sử công trình chưa khởi công mà bắt ghi nhận Dthu thì Dthu ở đâu?

Ghi nhận doanh thu theo thuế là bạn phải xuất hóa đơn. Còn nếu công trình chưa hoàn thành mà chỉ tạm ứng chỉ theo dõi công nợ mà thôi. Khi quyết toán xuất hóa đơn 1 lần vẫn được.

Trích dẫn Gửi bởi cattien
    Vậy bạn hói ông thuế đó văn bản nào bắt ghi nhận Dthu?
    Việc ghi nhận Dthu theo tiến độ công trình thì phải căn cứ vào biên bản nghiệm thu từng giai đoạn, hạng mục chứ ko thể căn cứ vào số tiền ứng trước
    Giả sử công trình chưa khởi công mà bắt ghi nhận Dthu thì Dthu ở đâu?
    Nếu thu tiền theo tiến độ thì phải xuất hóa đơn để nộp thuế anh Cát ơi, kế toán ghi nhận vào 3387 để kết chuyến sang 511. Vấn đề này đã tạo ra một khoản chênh lệch tạm thời giữa thuế và kế toán.

Đúng là vấn đề này tớ thấy rất bất cập. Tiền bên chủ đầu tư tạm ứng cho đơn vị thi công cũng chỉ trong chừng mực đủ để đơn vị thi công mua vật tư hết. Mà cái tiền mua vật tư phải thanh toán ngay cho người bán chứ lấy đâu ra mà dư dả. Thế mà các bác lãnh đạo lại cứ lo đơn vị thi công cầm nhiều xiền quá. Hic .....buồn

Trích dẫn Gửi bởi Linh_suchuoi
    Nếu thu tiền theo tiến độ thì phải xuất hóa đơn để nộp thuế anh Cát ơi, kế toán ghi nhận vào 3387 để kết chuyến sang 511. Vấn đề này đã tạo ra một khoản chênh lệch tạm thời giữa thuế và kế toán.
    Mình cũng có phân biệt 2 trường hợp mà
    1- Thu tiền theo tiến độ thực hiện thì phải có biên bản nghiệm thu từng giai đoạn, hạng mục để làm căn cứ xuất hóa đơn
    2- Thu tiền ứng: Khi chưa khởi công hoặc trong từng giai đoạn, hạng mục có chia ra ừng nhiều lần

Chào các anh chị!
    đúng như bác cattien nói, chỉ ghi nhận doanh thu nếu hợp đồng xây dựng là thanh toán và nghiệm thu theo từng giai đoạn. cty xây dựng tự xác định giá trị công trình mình hoàn thành và xuất hoá đơn cho bên chủ đầu tư, và bên chủ đầu tư có trách nhiệm thanh toán số tiền đã cam kết trả theo giai đoạn đó.
    còn tạm ứng trước khi thi công công trình thì bạn phải theo dõi trên công nợ thôi, chưa đc ghi nhận là doanh thu đâu...

Đối với công trình thì khi có biên bản nghiệm thu thì là đủ đkiện ghi nhận doanh thu
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    điều này bạn nên đọc lại điều kiện ghi nhận doanh thu bạn sẽ thấy. ok ?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối