Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

ính giá thành định mức cho doanh nghiệp sản xuất bàn ghế

Chào cả nhà!
    Mình đang viết một bài về phương pháp tính giá thành định mức cho doanh nghiệp sản xuất bàn ghế. Nhưng mình còn ít hiểu về sản xuất. Rất mong nhận được sự đóng góp của các bạn để mình hoàn thiện bài viết này.
    mail của mình là: huent@tada.com
    Thanks các bạn nhiều!

Ðề: Tính giá thành định mức

bài toán sản xuất là 1 bài toán khó, bạn lại chọn công ty sản xuất gỗ ( bàn ghế ) lại là 1 vấn đề cực khó. Vì sản phẩm dở dang + bán thành phẩm + những NVL thừa rất nhiều. Bạn nên chọn bài nào khác đi bạn ơi.

Thanks bạn đã góp ý. Nhưng mình chỉ làm 1 bài ví dụ bình thường để đưa lên phần mềm demo chạy thử thôi mà. Công ty mình là công ty chuyên về sản xuất phần mềm và đây là nhiệm vụ đầu tiên mình được giao trong tháng 10 này khi mình bắt đầu về đây làm việc. Bạn có ý kiến gì hay thì post cho mình với nhé. Thanks alot,
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Bạn tienhdfast ah, nếu như đó chỉ là doanh nghiệp sản xuất nguyên ghế bằng sắt và ghế băng dài bằng sắt thì mình nghĩ sản phẩm dở dang cuối kỳ cũng đâu có nhiều?

Chào HueNgo !
    Nếu như Công ty Bạn thử việc bằng cách...Bạn viết PM để tính Z thì Công ty Bạn tuyển người...chặt quá.
    Theo HB, phần Z là phần phức tạp nhiều trong PMKT
    Định mức: Bạn cần tạo bảng định mức cho những SP (VD: Ghế loại A cần bao nhiêu gỗ, cần bao nhiêu đinh, cần bao nhiêu giấy giáp..., cần bao nhiêu nhân công, cần bao nhiêu chi phí khấu hao máy móc...). Sau đó, việc đưa Chi phí (NVL, Lương, CP chung) xuất vào ..bình thường. Các chi phí này sẽ sử dụng định mức để phân bổ cho những SP hoành thành thực tế (Dĩ nhiên là loại trừ NVL hay chi phí để lại dở dang)
    Còn để tính Z thì ngoài việc xác định về định mức, Bạn còn phải xử lý việc xác định dở dang theo phương pháp nào? (NVL trực tiếp, % hoàn thành tương đương; dở dang dây truyền ???)
    Chúc Bạn thành công !

Trích dẫn Gửi bởi hieu_bravo
    Chào HueNgo !
    Nếu như Công ty Bạn thử việc bằng cách...Bạn viết PM để tính Z thì Công ty Bạn tuyển người...chặt quá.
    Theo HB, phần Z là phần phức tạp nhiều trong PMKT
    Định mức: Bạn cần tạo bảng định mức cho những SP (VD: Ghế loại A cần bao nhiêu gỗ, cần bao nhiêu đinh, cần bao nhiêu giấy giáp..., cần bao nhiêu nhân công, cần bao nhiêu chi phí khấu hao máy móc...). Sau đó, việc đưa Chi phí (NVL, Lương, CP chung) xuất vào ..bình thường. Các chi phí này sẽ sử dụng định mức để phân bổ cho những SP hoành thành thực tế (Dĩ nhiên là loại trừ NVL hay chi phí để lại dở dang)
    Còn để tính Z thì ngoài việc xác định về định mức, Bạn còn phải xử lý việc xác định dở dang theo phương pháp nào? (NVL trực tiếp, % hoàn thành tương đương; dở dang dây truyền ???)
    Chúc Bạn thành công !
    Còn nữa là khi hết vật tư này thì có thể thay thế vật tư khác ( vd đinh loại 1 hết có thể thay thế bằng đinh loại 2) => tỷ lệ quy đổi giữa vật tư thay thế với nhau. Nói chung là bạn cần phải đến công ty sản xuất gỗ nào đó để khảo sát cho kỹ là tốt nhất.

Trích dẫn Gửi bởi tienhdfast
    Còn nữa là khi hết vật tư này thì có thể thay thế vật tư khác ( vd đinh loại 1 hết có thể thay thế bằng đinh loại 2) => tỷ lệ quy đổi giữa vật tư thay thế với nhau. Nói chung là bạn cần phải đến công ty sản xuất gỗ nào đó để khảo sát cho kỹ là tốt nhất.
    Cty gỗ là loại hình sản xuất rất phức tạp, bạn chỉ có thể viết phầm mềm giá thành riêng cho từng cty. Như tienhfash nói: tốt nhất bạn nên đến cty sx gỗ để khảo sát. Bởi vì mỗi cty SX các loại Sp có tính chất khác nhau:
    1. Đối với cty sx hàng out door (hàng ngoài trời) thì việc xác định giá thành ít phức tạp hơn vì các chi tiết hầu hết là đặc, cùng 1 loại nguyên liệu, các chi tiết âm bên trong rất ít. Đối với loại Sp này bạn cần xác định tỉ lệ hao hụt giữa gỗ Nguyên liệu và gỗ thành phẩm, chi phí chà nhám trên 1m2, định mức sơn PU.. tính theo 1m2, định mức stain màu..., sản phẩm này sơn bao nhiêu lớp....
    2. Đối với cty sx hàng Furniture thì phức tạp hơn nhiều, vì Sp này hầu hết là chi tiết rỗng, mỗi chi tiết lại sử dụng NL khác nhau, các loại tư cũng nhiều hơn. Thông thường các cty sẽ chia Sp làm 3 phầm: mặt tiền, thành hông và mặt đáy. Sau đó sẽ tính định mức cho từng thành phần...
    Nói chung bạn nên đi tới cty và trực tiếp ghi nhận vấn đề thì mới làm được. ở đây thì mình không thể chỉ cụ thể tỉ mỉ cho bạn được. Chúc bạn thành công .

Trích dẫn Gửi bởi huengo
    Thanks bạn đã góp ý. Nhưng mình chỉ làm 1 bài ví dụ bình thường để đưa lên phần mềm demo chạy thử thôi mà. Công ty mình là công ty chuyên về sản xuất phần mềm và đây là nhiệm vụ đầu tiên mình được giao trong tháng 10 này khi mình bắt đầu về đây làm việc. Bạn có ý kiến gì hay thì post cho mình với nhé. Thanks alot,
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Bạn tienhdfast ah, nếu như đó chỉ là doanh nghiệp sản xuất nguyên ghế bằng sắt và ghế băng dài bằng sắt thì mình nghĩ sản phẩm dở dang cuối kỳ cũng đâu có nhiều?
    Sản phẩm dở dang nhiều hay ít không phụ thuộc vào công ty sản xuất gì mà phụ thuộc vào qui mô của nó.

việc tính giá thành đối với doanh nghiệp sản xuất nhất là với doanh nghiệp sản xuất đồ gỗ càng khó khăn hơn. Trước tiên bạn phải xác định được sản phẩm làm hết bao nhiêu nguyên liệu gỗ. Phần này bạn nên nhờ bộ phận kế hoạch họ xẽ tính chi tiết cho bạn VD
    làm bàn thì mặt bàn chiếm bao nhiêu m2 gỗ. chân bàn là bao nhiêu... lúc đó ta mới tính nhân công và các khoản chi phí khác

Nếu cơ quan bạn đang thử việc bằng cách đó thì cũng tốt đấy chứ. Có công mài sắt mà..
    Nhưng việc đó thật là khó nếu dùng để cho bạn tham khảo để việt phần mềm.
    Phần mềm sẽ yêu cầu nhiều Phương pháp kết hợp trên 1 phần mềm. Bạn viết được càng nhiều phương pháp càng tốt.
    Về sản xuất để tính giá thành thì cần có các tiêu thức căn bản sau:
    - Định mức cho từng loại sản phẩm:
    + Định mức cho từng NVL,(chính, phụ), và các mức hao phí...
    + Định mức về nhân công trực tiếp.
    + Các chi phí chung khác được phân bổ dựa vào những tiêu thức nào....(Có nhiều tiêu thức).

Đó là xác định được định mức cho các loại sp đó.

Nếu không xác định thì tính theo sp tiêu chuẩn. (Đối với sx hàng loạt).

Các tình huống (gọi theo người sử dụng phần mềm) khác .
    .......................vvv...................

Chúc thành công.

các pác trả lời giúp mình luôn:
    cty mình sx hàng điện, điện tử tự động mà chưa đi vào hoạy động chính thức.mà mình hồi giờ em làm bên thương mại nên cũng ko chú ý lắm đến giá thành định mức, nay đụng vào sao thấy rối quá.
    Pác nào đang làm bên sx điện, điện tử cứu em với

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối