Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 21

Tính giá thành công ty in ấn

Chào mọi người!
    Vui lòng giúp dùm mình với. Mình đang làm sổ cho công ty in ấn, in tùm lum: folder, brochure, bao thơ... nói chung là đụng cái gì in cái nấy (theo yêu cầu của khách hàng), nhưng có khi một mặt hàng (ví dụ in danh thiếp) lại không cùng giá, ví dụ 10 hộp thì giá 12000, 25 hộp thì giá 10000 có khi 35 hộp thì giá lại 35000đ/ hộp (tùy theo màu, giấy...)
    Mình đang không biết cách tập hợp chi phí như thế nào nữa? Mua mực in về, mình không biết phân bổ thế nào? liệu có thể tập trung vào 6273 được không? Rồi sau đó mình sẽ chia ra thế nào?
    làm ơn chỉ mình nha
    Thanks pác [you] nhiều

Ðề: Tính giá thành công ty in ấn

Trích dẫn Gửi bởi xudune
    Chào mọi người!
    Vui lòng giúp dùm mình với. Mình đang làm sổ cho công ty in ấn, in tùm lum: folder, brochure, bao thơ... nói chung là đụng cái gì in cái nấy (theo yêu cầu của khách hàng), nhưng có khi một mặt hàng (ví dụ in danh thiếp) lại không cùng giá, ví dụ 10 hộp thì giá 12000, 25 hộp thì giá 10000 có khi 35 hộp thì giá lại 35000đ/ hộp (tùy theo màu, giấy...)
    Mình đang không biết cách tập hợp chi phí như thế nào nữa? Mua mực in về, mình không biết phân bổ thế nào? liệu có thể tập trung vào 6273 được không? Rồi sau đó mình sẽ chia ra thế nào?
    làm ơn chỉ mình nha
    Thanks pác [you] nhiều
    Hàhà tớ có 1 người bạn sở hữu một cty in các loại Brochure, namecard & catalogue ... cái này nếu nhớ ko nhầm thì tính giá thành theo hợp đồng!!! phân bổ các CP chung theo giá trị hợp đồng thực hiện - tất nhiên là chẳng có gì đúng tuyệt đối hết!! :sweatdrop:

Đúng rùi đó, Bạn phải xây dựng theo định mức các sp đấy. Vì khi nào quyết toán với cơ quan thuế mới có thể tính các chi phí hợp lý đc chứ...

Bạn tham khảo thử bài viết ở link dưới xem.
    http://**************/forum/showthread.php?t=73708

Thế còn những cái như là rulô, cao su ... mình sẽ hạch toán vào 627 được không? Vì công ty mình mới vừa thành lập và xong tháng đầu tiên nên mình cũng chưa biết là những cái đó sẽ dùng được trong thời gian bao lâu để mà phân bổ. Những cái như thế nghe nói mau hư, mà hư là thay chứ không tính chính xác được.
    Cty em xài qd 48 vậy có dùng 627 được không?

QD48 không có dùng TK627, các vật dụng như rulô, cao su thì thay thế có thể hạch toán vào 642 hay 154 (tùy). Chắc chắc rằng do in 10 hộp card, hay 30 hộp bạn có thể tính được NVL chính tiêu hao (giấy) và công đọan chế bản hạch tóan Nợ 154, trường hợp in ghép, in cái gì còn dư giấy ghép vào thì chỉ hạch tóan cp chế bản và công in phân bổ.
    1 SP in thường bao gồm
    1/ Thiết kế, chế bản, xuất phim
    2/ Giấy
    3/ Công in
    4/ Cán vân, láng, phun... và hòan thiện, cắt, bế đóng gói.
    Bạn nên tự xây dựng các HD theo nhưng thông số trên.

Bạn lên theo dõi theo từng hợp đồng, và khi xuất NVL cũng phải ghi rõ xuất phục vụ cho việc in theo từng hợp đồng.Và nếu theo QĐ15 thì hạch toán 627(6271,6272,6277...)

Trích dẫn Gửi bởi xudune
    Chào mọi người!
    làm ơn chỉ mình nha
    Thanks pác [you] nhiều
    .
    Theo mình thì giá nó có tùm lum thì nó cũng phải có mức của nó chứ? chi bằng bạn tập hợp doanh thu theo từng mức giá đó. Sau đó phân bổ chi phí trên doanh thu. như vậy có vất vả cho bạn không?:book::book::book:

Chào bạn xudun, mình cũng từng bít về công ty in ấn.
    Đầu tiên để bạn có thể tập hợp chi phí sản xuất thì bạn fải có định mức về sản phẩm( dựa trên kinh nghiệm của sếp)
    Như 1 bạn nói là hạch toán cao su dành cho 642 là ko được hợp lý vì trên thực tế cao su dành cho máy cắt dán của sản phẩm in nilon hay còn gọi là in ống đồng, cái này mình sẽ dành cho 621.
    Ngoài ra theo ý kiến của mình thì bạn xudun tham khảo thêm kế toán quản trị nhé, trong đó có 1 phần về kế toán quản trị trong sản xuất theo công việc là hợp lý cho các nhà in(vì KTQT trong sx theo công viêc hợp lý cho các sản phẩm làm theo đơn đặt hàng, mà nhà in sẽ chỉ làm theo đơn đặt hàng của khách hàng thôi)
    Nói đây thì có lẽ bạn ko hiểu hết, bạn tham khảo tài liệu đi bạn àh, nếu có j thì mình cả bạn sẽ trao đổi thêm.
    Mong bạn thành công trong lĩnh vực này!:thumbup:

chao các bạn???
    mình cũng đang rất quan tâm về vấn đề xây dựng định mức giá thành này, hiện công ty minh đang làm như sau: Dựa vào mỗi đơn đặt hàng, hay hợp đồng để tính giá thành. vì mỗi đơn đặt hàng có nhiều sản phẩm khác nhau, với số lượng và quy cách khác nhau nên phải tự mình phân bổ chi phí in, chi phí giấy cho từng sản phẩm.
    giờ xếp mình muốn xây dựng một bảng định mức giá thành, mà lại có quá nhiều sản phẩm với kính cỡ. quy cách khác nhau. bạn nào có bảng mẫu, hay biết cách xây dựng hợp lý thì bảo mình với nha
    Thanks

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối