Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Ðề: giá thành công trình xây dựng

Cho mình hỏi chi phí nhân công mình có đưa vào tính giá thanh được không, mình mới vào nghề mong các bạn chỉ giup

Trích dẫn Gửi bởi THUHABACH
    Cho mình hỏi chi phí nhân công mình có đưa vào tính giá thanh được không, mình mới vào nghề mong các bạn chỉ giup
    Phải đưa chứ bạn.
    Bạn nên đọc thêm sách và tìm hiểu thêm về vấn đề này.
    Bạn có thể tham khảo ở link dưới về kế toán XDCB
    http://**************/forum/forumdisplay.php?f=182

Trích dẫn Gửi bởi gauheo85
    Mình đang làm trong một công ty xây dựng ,nếu muốn tính giá thành của công trình xây dựng đó thì phải làm sao?
    Bạn cần tập hợp các chi phí phát sinh của công trình, sau đó đối chiếu với dự toán công trình, căn cứ vào bản thiết kế kỹ thuật của công trình, các định mức vật tư đã được duyệt, các khoản phát sinh ngoài dự toán rồi tính toán lại sẽ ra được giá thành của công trình!

Nế Công ty của bạn là đơn vị thi công thì bạn chỉ cần tập hợp đầy đủ các yếu tố chi phí cấu thành nên giá thành của Công trình hay hạng mục công trình đó thôi.
    Các yếu tố chi phí đó bao gồm:
    + Chi phí NVL trực tiếp
    + Chi phí NC trực tếp
    + Chi phí sử dụng máy thi công
    + Chi phí sản xuất chung

Quyết toán công trình

Chào các bác! Cho em hỏi về quyết toán công trình như sau:Cty em có 1 công trình thi công vào nam 2008 và đến cuối năm 2010 la hoàn thành. Doanh số la 4 tỷ. Nhưng Kế toán trước của công ty em đến cuối năm 2010 chi mới kết chuyển sang 632 của công trình này được 2 tỷ 8. Như vậy sang năm 2011 em kết chuyển tiếp có được không? Các bác có chiêu nào chỉ giúp em với, em đuối cả tháng nay rồi. Chân thành cảm ơn.:roile:

Trích dẫn Gửi bởi miennam
    Quyết toán công trình

Chào các bác! Cho em hỏi về quyết toán công trình như sau:Cty em có 1 công trình thi công vào nam 2008 và đến cuối năm 2010 la hoàn thành. Doanh số la 4 tỷ. Nhưng Kế toán trước của công ty em đến cuối năm 2010 chi mới kết chuyển sang 632 của công trình này được 2 tỷ 8. Như vậy sang năm 2011 em kết chuyển tiếp có được không? Các bác có chiêu nào chỉ giúp em với, em đuối cả tháng nay rồi. Chân thành cảm ơn.:roile:
    Công trình đã nghiệm thu bàn giao rùi thì mình nghĩ sẽ ko tập hợp thêm chi phí được đâu.
    ---------------------------------------------
    bác nào có cách để hợp lý khoản chi phí của năm 2011 cho công trình đã bàn giao vào năm 2010 ko nhỉ? xin chỉ giáo

Trích dẫn Gửi bởi phamhoc
    Công trình đã nghiệm thu bàn giao rùi thì mình nghĩ sẽ ko tập hợp thêm chi phí được đâu.
    ---------------------------------------------
    bác nào có cách để hợp lý khoản chi phí của năm 2011 cho công trình đã bàn giao vào năm 2010 ko nhỉ? xin chỉ giáo
    Như vậy là công trình này em không thể nào kết chuyển thêm được nữa ạ. Bác nào có cách hợp lý giup giùm em vớiiiiiiiiiiiii!:kinhhoang:

dĩ nhiên là có rồi, còn cả chi phí NVL, và chi phí chung nữa

---------- Post added at 12:18 ---------- Previous post was at 12:14 ----------

nếu chi phí này sử dụng cho 1 công trình thì Z = 201+131+15+20=367tr
    còn nếu đơn vị bạn thi công cùng 1 lúc 2 đến 3 công trình thì bạn pahỉ phân bổ các loại chi phí kia ra

thanks avinsoft.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối