Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Sự biến động của giá thành

dkt cho mình hỏi câu này với ah, câu này trong đề thi vừa rồi của mình, mình thì làm sai mất rồi nhưng bạn mình giải thế này ko biết có đúng ko, với lại mình cũng ko hiểu cách giải của nó lăm, rất mong mọi người lưu tâm giúp đỡ.:longlanh:
    Cho DĐK=20.000, DCK=25.000,C=825.600; cuoi kì hoàn thành nhập kho 5000 sp.Như vậy ta có Z=DĐK +C-DCK=820.600 => z=Z/5000=164,12.
    Hỏi khi giá trị sản phẩm dở dang đầu kỳ nhỏ hơn giá trị sản phẩm dở dang cuối kỳ là 45.000 thì chỉ tiêu giá thành trong kỳ biến động ntn? mức bao nhiêu?. bạn mình làm thế này có đúng ko ah:

khi giá trị sản phẩm dở dang đầu kỳ nhỏ hơn giá trị sản phẩm dở dang cuối kỳ là 45.000 có nghĩa là sẽ tăng thêm chênh lệnh giữa DĐK và DCK so với số liệu ban đầu là 40.000 (ban đâu DĐK<DCK là 5000 rồi) =>chỉ tiêu giá thành z sẽ biến động theo chiều giảm đi 1 lượng là (40.000/5000)=8

Mọi người giải thich cho mình hiểu với nha.thank thank

Ðề: Sự biến động của giá thành

Trích dẫn Gửi bởi yeuyeu41191
    dkt cho mình hỏi câu này với ah, câu này trong đề thi vừa rồi của mình, mình thì làm sai mất rồi nhưng bạn mình giải thế này ko biết có đúng ko, với lại mình cũng ko hiểu cách giải của nó lăm, rất mong mọi người lưu tâm giúp đỡ.:longlanh:
    Cho DĐK=20.000, DCK=25.000,C=825.600; cuoi kì hoàn thành nhập kho 5000 sp.Như vậy ta có Z=DĐK +C-DCK=820.600 => z=Z/5000=164,12.
    Sai
    Z= 825.600 / 5000

Hỏi khi giá trị sản phẩm dở dang đầu kỳ nhỏ hơn giá trị sản phẩm dở dang cuối kỳ là 45.000 thì chỉ tiêu giá thành trong kỳ biến động ntn? mức bao nhiêu?. bạn mình làm thế này có đúng ko ah:

khi giá trị sản phẩm dở dang đầu kỳ nhỏ hơn giá trị sản phẩm dở dang cuối kỳ là 45.000 có nghĩa là sẽ tăng thêm chênh lệnh giữa DĐK và DCK so với số liệu ban đầu là 40.000 (ban đâu DĐK<DCK là 5000 rồi) =>chỉ tiêu giá thành z sẽ biến động theo chiều giảm đi 1 lượng là (40.000/5000)=8

Mọi người giải thich cho mình hiểu với nha.thank thank
    Đúng

Trích dẫn Gửi bởi Baocông
    Sai
    Z= 825.600 / 5000
    chỗ này đúng mà, sao lại sai đc, chẳng phải công thức tính giá thành sx Z=DĐK + C - DCK hay sao? =>giá thành đơn vị z=Z/sản lượng hoàn thành
    anuc:

Học hành kiểu gì vậy.
    Công thức đúng phải thế này

Z= DĐK + N - DCK

==> N 155 / C 154

Z= 825.600 / 5000

Trích dẫn Gửi bởi lamdieuque
    Học hành kiểu gì vậy.
    Công thức đúng phải thế này

Z= DĐK + N - DCK

==> N 155 / C 154

Z= 825.600 / 5000
    cô giáo dạy thế,không lẽ cô dạy sai? Mà ký hiệu là N hay C thì cũng là chỉ chi phí phát sinh trong kỳ mà thôi phải ko nào!

cô giáo dạy thế,không lẽ cô dạy sai? Mà ký hiệu là N hay C thì cũng là chỉ chi phí phát sinh trong kỳ mà thôi phải ko nào!
    N là phát sinh bên Nợ
    C là phát sinh bên Có

Trích dẫn Gửi bởi lamdieuque
    N là phát sinh bên Nợ
    C là phát sinh bên Có
    vậy sao, thế mà ko thấy cô mình bảo vậy nhỉ.thank nhe. Nhưng từ trước đến giờ bt toàn làm vậy mà.Cụ thể nếu DĐK=20.000, Tập hợp chi phí phát sinh trong kỳ là C=825.600 (gồm CPNVL,CPNC,CPSXC: Nợ 154 Có 621,622,627) và DCK=25.000 thì cô giáo tính Z= DĐK + C - DCK.Mong bạn có thể giải thích rõ hơn về NC này?

Nếu bạn đừng viết tắt thì sẽ không dẫn đến hiểu nhầm.
    Bạn hiểu C là chi phí phát sinh trong kì thì bài trên của bạn là đúng

Trích dẫn Gửi bởi Baocông
    Nếu bạn đừng viết tắt thì sẽ không dẫn đến hiểu nhầm.
    Bạn hiểu C là chi phí phát sinh trong kì thì bài trên của bạn là đúng
    à,hóa ra m ghi C mọi người hiểu là Có, ra là thế,vậy là mình tính giá thành sản xuất Z và giá thành đơn vị z đúng rồi nhỉ? Nhưng bao công này, nếu bạn hiểu C là có (mà có của cái gì đây ban) thì tại sao z=C/sản lượng hoàn thành.mình chưa hiểu.rất cám ơn nếu bạn giải thích

à,hóa ra m ghi C mọi người hiểu là Có, ra là thế,vậy là mình tính giá thành sản xuất Z và giá thành đơn vị z đúng rồi nhỉ? Nhưng bao công này, nếu bạn hiểu C là có (mà có của cái gì đây ban) thì tại sao z=C/sản lượng hoàn thành.mình chưa hiểu.rất cám ơn nếu bạn giải thích
    Có của 154