Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 22

phân biệt giá vốn hàng bán và giá thành

hix, mình đang làm về bên xây lắp. Mình chưa thực sự phân biệt được thế nào là giá vốn (632) thế nào là giá thành
    Ví dụ: để tập hợp chi phí tính giá thành và XĐ kQKD cho 1 công trình tớ làm theo trình tự thế này có đúng ko nhé:
    kết chuyển chi phí sang 154: N154/C chi phí đầu 6
    Sau đó kết chuyển N632/ C 154
    N911/C632
    Có cần phải xác định: Nợ 155/C154 ko(bút toán này dùng để xác định giá thành của công trình à? Có cần thiết có bút toán này ko?)
    Cả nhà giúp mình nhé.Thanks

Trích dẫn Gửi bởi pth_up
    hix, mình đang làm về bên xây lắp. Mình chưa thực sự phân biệt được thế nào là giá vốn (632) thế nào là giá thành
    Ví dụ: để tập hợp chi phí tính giá thành và XĐ kQKD cho 1 công trình tớ làm theo trình tự thế này có đúng ko nhé:
    kết chuyển chi phí sang 154: N154/C chi phí đầu 6
    Sau đó kết chuyển N632/ C 154
    N911/C632
    Có cần phải xác định: Nợ 155/C154 ko(bút toán này dùng để xác định giá thành của công trình à? Có cần thiết có bút toán này ko?)
    Cả nhà giúp mình nhé.Thanks
    - Mình nghĩ giá vốn bản chất nó chính là giá thành của sản phẩm.
    - Trình tự kết chuyển thì bạn kết chuyển đúng rồi (lưu ý thời điểm kết chuyển nữa thôi).
    - Nếu bên xây lắp thì bạn kô cần kết chuyển sang TK155 làm gì vì TK155 nó cũng phản ánh thành phẩm nhưng có thể hiểu đơn giản nó là sản phẩm đã hoàn thành, đưa vào kho để chờ bán- TK này dùng cho bên sản xuất thôi bạn ạ.

Trích dẫn Gửi bởi ngoc_HP
    - Mình nghĩ giá vốn bản chất nó chính là giá thành của sản phẩm.
    - Trình tự kết chuyển thì bạn kết chuyển đúng rồi (lưu ý thời điểm kết chuyển nữa thôi).
    - Nếu bên xây lắp thì bạn kô cần kết chuyển sang TK155 làm gì vì TK155 nó cũng phản ánh thành phẩm nhưng có thể hiểu đơn giản nó là sản phẩm đã hoàn thành, đưa vào kho để chờ bán- TK này dùng cho bên sản xuất thôi bạn ạ.
    Vậy cho mình hỏi nhé.
    Cty mình làm xây lắp điện nhưng đến cuối năm bọn mình lại không hạch toán qua 154 mà từ các TK đầu 6 bọn mình kc vào 632 luôn rồi qua 911 được không?

Trích dẫn Gửi bởi DuongPhuong
    Vậy cho mình hỏi nhé.
    Cty mình làm xây lắp điện nhưng đến cuối năm bọn mình lại không hạch toán qua 154 mà từ các TK đầu 6 bọn mình kc vào 632 luôn rồi qua 911 được không?
    Theo mình ban không thể kết chuyển thẳng qua 632 được mà phải kết chuyển qua 154 để tập hợp các chi phí bỏ ra trong kỳ cho quá trình xây lắp điện.
    Sau đó: Tổng giá thành = CPSXĐK + CPSXPSTK - CPSXDDCK
    => Nợ 632
    Có 154
    Để qua 911 bạn phải cộng thêm: chi phí bảo hành 641, và chi phí quản lý 642 nữa

Trích dẫn Gửi bởi DuongPhuong
    Vậy cho mình hỏi nhé.
    ô, nếu vậy sẽ không có sản phẩm dở dang vào cuối năm à bạn ?

Xây lắp cũng có thể kết chuyển sang TK155 vì trong trường hợp công trình đã hoàn thành trong kỳ nhưng chưa bàn giao được (vì thiếu thủ tục), khi nào bàn giao thì sẽ kết chuyển sang tk 632 ( chứ không thể cứ treo trên tk 154 dc).

Trích dẫn Gửi bởi hai
    Xây lắp cũng có thể kết chuyển sang TK155 vì trong trường hợp công trình đã hoàn thành trong kỳ nhưng chưa bàn giao được (vì thiếu thủ tục), khi nào bàn giao thì sẽ kết chuyển sang tk 632 ( chứ không thể cứ treo trên tk 154 dc).
    Trong doanh nghiệp XL không ai người ta đưa qua TK155 đâu bạn. TK155 bạn hiểu là nó phải đem nhập kho.

tài khoản 155 là thành phẩm (la thành phẩm nhập kho) còn tài khoản 154 là chi phí sxkd dở dang, do đó nếu công trình hoàn thành rồi (hoàn thành bước công nghệ cuối cùng) thì cũng được xem như thành phẩm và do đó nó phải được "nhập kho" vì nó cũng là một sản phẩm, vì nó chưa bàn giao được nên không thể kết chuyển qua 632 và lại càng không thể treo trên 154.

Trích dẫn Gửi bởi hai
    tài khoản 155 là thành phẩm (la thành phẩm nhập kho) còn tài khoản 154 là chi phí sxkd dở dang, do đó nếu công trình hoàn thành rồi (hoàn thành bước công nghệ cuối cùng) thì cũng được xem như thành phẩm và do đó nó phải được "nhập kho" vì nó cũng là một sản phẩm, vì nó chưa bàn giao được nên không thể kết chuyển qua 632 và lại càng không thể treo trên 154.
    Nhưng theo mình khi công trình được coi là hoàn thành nó phải hoàn thành về mọi mặt (kể cả thủ tục). Nếu chỉ là hoàn thành trên phương diện công việc mà thủ tục vẫn chưa hoàn tất thì có thể coi nó chưa hoàn thành và vẫn để trên TK154.
    Mình lấy một ví dụ đơn giản thế này. Bạn làm sản xuất ra một sản phẩm, sản phẩm đó đã hòan tất, khâu kiểm nghiệm sản phẩm đã xong nhưng vẫn chưa có giấy chứng nhận kiểm nghiệm sản phẩm, điều đó vẫn chưa chứng tỏ sản phẩm đó vẫn chưa hoàn thành và nhập kho được. Vì khi hạch toán mình phải căn cứ vào giấy tờ.
    Đó là ý kiến chủ quan của mình thôi.

Trích dẫn Gửi bởi ngoc_HP
    Nhưng theo mình khi công trình được coi là hoàn thành nó phải hoàn thành về mọi mặt (kể cả thủ tục). Nếu chỉ là hoàn thành trên phương diện công việc mà thủ tục vẫn chưa hoàn tất thì có thể coi nó chưa hoàn thành và vẫn để trên TK154.
    Mình lấy một ví dụ đơn giản thế này. Bạn làm sản xuất ra một sản phẩm, sản phẩm đó đã hòan tất, khâu kiểm nghiệm sản phẩm đã xong nhưng vẫn chưa có giấy chứng nhận kiểm nghiệm sản phẩm, điều đó vẫn chưa chứng tỏ sản phẩm đó vẫn chưa hoàn thành và nhập kho được. Vì khi hạch toán mình phải căn cứ vào giấy tờ.
    Đó là ý kiến chủ quan của mình thôi.
    Mình nghĩ rằng phân biệt sản phẩm dở dang, sản phẩm hoàn thành là dựa vào đặc tính của sản phẩm, nếu bạn sản xuất 1 bóng đèn, nếu sản xuất xong nó sáng được thì là thành phẩm :smilielol5:, nếu còn nằm trên dây chuyền thì là sản phẩm dở dang.

Đối với công trình, nếu bạn cần tiếp tục theo dõi, tập hợp chi phí cho công trình đó thì để trên TK 154, nhưng nếu đã thực sự hoàn thành thì nên kết chuyển sang 155, và khi bàn giao hoàn toàn cho đối tác thì sẽ chuyển sang TK 632.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối