Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Tính giá thành phẩm ngành in trên màng nhựa

Chào mọi người!
    Mình đã đọc bài hỏi của Xudune.Mình cũng nhờ mọi người giúp mình với nhé!
    Cty mình cũng in ấn nhưng trên bao bì nhựa,công đoạn: in:màng Bopp, màng ngọc;ghép:màng CPP,MCPP,LLPE;cắt: cắt thành túi nhỏ lớn tùy theo đơn đặt hàng, (tùy theo đơn hàng ko làm túi nhưng chỉ ra màng thì qua giai đoạn chia là ra thành phẩm.)
    Cty in nhiều nhãn màng: bánh kẹo,khăn giấy,kem sữa chua,...nhưng đều có cùng nguyên liệu sử dụng 1 loại màng in,pha mực rồi qua ghép sử dụng 1 trong các màng ghép tùy đơn hàng nhưng giá bán lại khác nhau.Mỗi đơn hàng, mỗi mặt hàng lại có định mức màng, mực không ổn định,có lúc cùng nhãn hàng nhưng tháng này in định mức khác tháng trước.
    Mình tập hợp chi phí theo từng đơn đặt hàng
    Mình tính thế này các bạn xem chỉ dùm mình nhé:
    CPSCX phân bổ theo NVL trực tiếp
    CPNC phân bổ theo NVLTT
    Giá thành từng đơn hàng = tổng(CPNVL+CPNC+CPSXC)
    Các bạn cho mình ý kiến nhé!
    Mình nghe bạn nói cần phải xây dựng định mức hao hụt NVL,cty có định mức nhưng mình ko biết định mức ấy được áp dụng như thế nào?
    Cách mình làm mình thấy bất ổn nhưng mình bí rồi ko biết sữa như thế nào
    Các bạn giúp mình nhé! cảm ơn các bạn rất nhiều

Ðề: Tính giá thành phẩm ngành in trên màng nhựa

Trước hết bạn hãy sửa chữ "sữa" thành chữ "sửa".
    Hi hi. Đùa tý thôi.

Bạn chỉ dùng vào kế toán nếu bạn tính giá thành theo PP định mức.
    Còn lại, định mức chủ yếu là dùng cho quản trị để đánh giá hoạt động.

Một số PP tính giá thành có áp dụng phân bổ chi phí thì khi đó tỷ lệ để áp phân bổ cũng có thể dùng tiêu thức phân bổ là giá hoặc lượng NVL định mức.
    Trong trường hợp đó vẫn có thể áp dụng các tiêu thức khác như là chi phí NC, giá bán ...

Như vậy nếu bạn cảm thấy khó khăn khi dùng tiêu thức định mức NVL hay định mức nhân công ... thì ... đừng dùng.
    Hãy dùng tiêu thức khác để phân bổ.

Nguyên tắc chung vẫn là: chi phí nào cần phân bổ thì phân bổ, không cần thì cứ để nguyên cục.

Theo công thức của bạn thì CPSXC và CPNC sẽ phân bổ theo CPVNL.
    Như vậy công việc của bạn mấu chốt vẫn là tập hợp CPNVL thực tế phát sinh càng sớm càng tốt.
    Vì phải tập hợp được CNVL thì mới tính được các CP khác.

Nếu khó khăn trong việc ghi nhận CPNVL thì mọi việc sẽ càng khó khăn chồng chất.

Để hoá giải, bạn áp dụng 1 trong các thủ đoạn:

- Siết chặt việc ghi chép CPNVL.
    - Phân bổ theo CPNVL định mức chứ không phải thực tế.
    - Bỏ các phân bổ cũ, áp dụng PP tính giá thành khác.

Như vậy phương án 1 là có lý nhất. Hãy ưu tiên làm thử trước. Nếu thất bại thì chuyển sang phương án 2.

Mọi chứng từ về CPNVL bạn phải buộc mọi người ghi rõ là NVL đó dùng cho đơn hàng nào, phải ghi chính xác, cụ thể, rõ ràng ... và kế toán phải nhập liệu ngay, càng sớm càng tốt.

Tip: Bạn có thể dành 1 ô trống trên chứng từ để ghi số hiệu đơn hàng, ô đó nằm ở vị trí dễ thấy để khi lập chứng từ đảm bảo nó được lưu ý đến.

Cảm ơn bạn nhiều.Mình sẽ thử làm theo lời khuyên của bạn.Co gì minh sẽ hỏi tiếp.

Cảm ơn bạn về gợi ý trên mình sẽ làm thử . Chúc sức khoẻ và thành công trong công việc