Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

có cách nào để làm cho 2 giá thành khác nhau

CTY mình sản xuất dầu dừa nhưng mà khi xuất bán cho 2 nước thì họ đòi hỏi 2 giá khác nhau 3$, 6$, nhưng giá thành bên mình khoản 4$/1lit, mình có cách nào để tạo thành 2 giá khác nhau kho? dầu dừa bên mình chỉ có trái dừa và nhân công,chi phí sản xuất chung thôi, không có phụ gia gì cả. bạn nào biết giúp mình với. cảm ơn nhiều

Ðề: có cách nào để làm cho 2 giá thành khác nhau

Trích dẫn Gửi bởi nguyenthiluu
    CTY mình sản xuất dầu dừa nhưng mà khi xuất bán cho 2 nước thì họ đòi hỏi 2 giá khác nhau 3$, 6$, nhưng giá thành bên mình khoản 4$/1lit, mình có cách nào để tạo thành 2 giá khác nhau kho? dầu dừa bên mình chỉ có trái dừa và nhân công,chi phí sản xuất chung thôi, không có phụ gia gì cả. bạn nào biết giúp mình với. cảm ơn nhiều
    Họ đòi 2 giá khác nhau là sao vậy bạn, nếu giá thành của bạn là 4$ thì sao bạn lại bán nó với giá 3$ trong khi có nước mua tới 6$, nếu đã có thỏa thuận hay ký kết hợp đồng từ trước thì bạn cứ ghi nhận doanh thu thôi nó có thấp hơn giá thành thì có sao đâu (rủi ro thôi mà). Còn làm sao cho ra giá vốn khác nhau chỉ còn cách đặt tên cho chúng khác nhau 1 tí rồi theo đó phân bổ các chi phí theo tỷ lệ khác nhau đẫn đến giá thành SP cũng khác đi.

Ðề: có cách nào để làm cho 2 giá thành khác nhau

Trích dẫn Gửi bởi nguyenthiluu
    1. Khi khách hàng đòi giá 3$, 6$ là giá bán, sẽ thể hiện trong Hợp đồng, mình căn cứ vào đó mà sản xuất theo giá phù hợp.(có thể >, < or = giá bán)
    Giá gốc thì chỉ cty mình làm mình biết thôi chứ, khi tính giá thành muốn tạo ra 2 giá khác nhau thì bạn phải tạo 2 mã hàng khác nhau, vd dầu dừa loại 1, loại 2, rồi đưa chi phí vào cho phù hợp.
    2. Nếu giá thành bên cty bạn chỉ 1 mức 4$ thì coi như lấy khoản lãi 6$ bù đắp khoản lỗ 3$ thôi chứ biết sao giờ???
    Bạn xem lựa chọn cách nào cho phù hợp nhé!!!