Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

chi phí sản xuất và tính giá thành o cty san xuat

em thực tập ở công ty sản xuất_xuất khẩu nhưng không biết cần lấy những tài liệu gì. Về chương 2 không biết nên lấy bao nhiu vd minh họa là đủ. Kế toán giá thành thì có cần lấy: bảng cân đối kt, bảng báo cáo kết quả hoạt động kd và báo cáo thuế của đơn vị ko? anh chị chỉ cho em với!!:book: :burn_joss_stick:

Ðề: chi phí sản xuất và tính giá thành o cty san xuat

Trích dẫn Gửi bởi maikt
    em thực tập ở công ty sản xuất_xuất khẩu nhưng không biết cần lấy những tài liệu gì. Về chương 2 không biết nên lấy bao nhiu vd minh họa là đủ. Kế toán giá thành thì có cần lấy: bảng cân đối kt, bảng báo cáo kết quả hoạt động kd và báo cáo thuế của đơn vị ko? anh chị chỉ cho em với!!:book: :burn_joss_stick:
    Bạn phải trình bày rõ bản báo cáo của bạn định bố cục thuế nào làm về chuyên đề gì thì mọi người mới giúp được chứ nhỉ. Nhưng làm phần hành nào thì cũng phải có bảng cân đối , bảng báo cáo kd( vì mọi bút toán nghiệp vụ cuối cùng cũng lập ra mấy cái bảng này mà) . Báo cáo thuế thì tuỳ yêu cầu của GV

Trong trường hợp này bạn phải nói rõ là mình thực tập về đề tài nào.
    Nếu là Giá thành thì bạn phải có các số liệu về chi phí tính giá thành.
    Số liệu là do bạn phải xác định dựa trên giá thành bạn tính.
    Ví dụ: NVL chiếm từ 45% đến 70% của giá thành. CP.SXC và CP NC chiếm 30% đến 55%. Tùy vào tính chất sản phẩm ĐV của bạn

Trích dẫn Gửi bởi maikt
    Xin góp ý về cái này:
    1. Những tài liệu cần lấy để làm thực tập thì bạn phải hỏi GVHD mình thôi, và chỉ cần lấy những gì GVHD cần là đủ, không cần phải nhiêu đâu bạn ơi ?
    2. Chuyên đề tính giá thành thì cơ bản bạn phải tập hợp tất cả những chi phí liên quan đến việc tạo ra sản phẩm:
    VD: như ngành may mặc thì gồm có những gi (nhân công, nguyên phụ liệu......)
    hoặc giày da hoặc cá ngành khác ( nhưng cơ bản là phải tập hợp tất cả nhưng chi phí cấu thành nên sản phẩm .
    Thật ra nhưng số liệu cần lấy thì GVHD có hướng dẫn hết chứ bạn ? nhưng có chắc bạn sẽ lấy được những số liệu thực hay không ?Chúc bạn hạoch tốt
    Mời các Bác góp ý ?