Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 22

Chi phí vận chuyển thu hộ

Mọi người có ai sành về chi phí vận chuyển giúp em với. Công ty em mỗi lần nhập bia về là có kèm theo thêm 1 hóa đơn chi phí vận chuyển thu hộ. Vậy chi phí đó có cộng vào đơn giá k ạ? Mội lần nhập hàng là một đơn giá khác nhau.huhu, Có ai biết tính thế nào không?

Help me. Em đang cần gấp mọi người ơi !

Chi phí vận chuyển thu hộ là sao bạn?

Em thấy trong hóa đơn ghi vậy em cũng không rõ nữa.

Bạn phải hỏi rõ. HIểu rõ nghiệp vụ mới làm được. Cứ mơ hồ thế biết thế nào mà bảo.
    Phí vận chuyển sao lại thu hộ. Tôi muốn biết thu hộ ở đây nghĩa là gì?

Cái này để e hỏi lại bên bán hàng chứ em cũng chưa rõ nữa, Tại chị giám đốc biểu tính đơn giá để mỗi lần nhập hàng biết bao nhiêu tiền mà em thấy mồi lần là một đơn giá khác nhau, mệt thiệt

Bạn xem đối tượng trên hóa đơn là ai.
    Tìm hiểu xem tại sao lại đưa bạn hóa đơn.
    Nếu là chi phí vận chuyển của công ty vận chuyển xuất cho bên bạn thì bạn cộng vào số lô hàng tương ứng đấy.
    Nếu ko phải xem lại.

chi phí vận chuyển đó là của công ty kia xuất cho công ty em, và mỗi lần thanh toán thì thanh toán cùng với tiền hàng qua ngân hàng, nhưng e không muốn cộng vào tiền hàng mà muốn hạch toán riêng vào chi phí có được không? vì nếu cộng vào tiền hàng thì mỗi lần sẽ 1 giá khác nhau nên theo dõi mệt lắm. giúp e với !

Nếu phí vận chuyển ghi thu hộ là một cách lách luật của người bán, vì họ không đăng ký kinh doanh ngành nghề vận tải nên họ viết như thế để tách doanh thu bán hàng và phí vận chuyển riêng để giảm doanh thu, "phần phí vận chuyển họ có đầu vào tương ứng để chứng minh khoản đó là thu hộ vận chuyển chứ không phải là kinh doanh vận chuyển"
    Với bên em không cần quan tâm đến cái đấy mà cộng vào tiền hàng nhập kho, theo hạch toán kế toán thì tiêng hàng nhập kho bao gồm cả tiền mua hàng + với phí vận chuyển.

vậy k đưa vào chi phí được hả C? trong phần mềm của công ty em có mục "chi phí phân bổ giá vốn trực tiếp", vậy mình nhập chi phí vào đó thì phần mềm sẽ tự phân bổ vào giá vốn cho mình chứ chị ha?

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối