Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Em mới đi làm anh chị giúp e với.....

Công ty e là công ty thương mại, sếp bảo e làm bảng xác định kết quả kinh doanh từng tháng của cty, nhưng em không biết mục chi phí thì mình chỉ nhập nhưng chi phí có đầy đủ HĐ hay mình nhập luôn phần chi phí không có HĐ hay HĐ bán lẻ ? Anh chị giúp em với....

Báo cáo từng tháng của Công ty thì thường là Báo cáo nội bộ, nên khi làm báo cáo đó thì nên ghi nhận chi phí thực tế gồm đã đủ và không đủ hóa đơn chứng từ nhưng thực tế phát sinh. Nhưng bên cạnh đó bạn nên tách riêng hoặc ghi chú là khoản nào thiếu hóa đơn chứng từ, lý do và dự tính thêm khoản phí là bao nhiêu để có thể hợp lý chúng - Phí mua hóa đơn ngoài để hoàn thiện chẳng hạn.

vây Lợi nhuận trên báo cáo đó không phải căn cứ để tính thuế thu nhập DN vì có nhưng khoang chị phí hợp lí .Vậy mà sếp e dựa vào báo cáo đó mà tính TTNDN chứ.Anh(chi) cho e hỏi: vậy chị phí lặt vặt như: mua nước uống,tiền gởi xe mình vẫn đưa vào bình thường.Mấy chi phí mà có hóa đơn bán lẻ thì có được xem là chị phí hợp lí trong TTNDN k anh(chị).

chỉ có hóa đơn đỏ mang tên cty b thì tính vào chi phí hợp lý nhé ( cứ như vậy cho chắc chắn)

Nếu làm nội bộ thì: tất khoản chi liên quan đến kinh doanh,
    Nếu làm thuế :chỉ sử dụng những hóa đơn đỏ, hóa đơn trực tiếp và hóa đơn bán lẻ( dưới 200.000đ nhưng không được thường xuyên, vài cái thôi) liên quan đến hoạt động kinh doanh. Mua không có hóa đơn thì không đuược tính vì không có chứng từ làm căn cứ, ai tin.

Anh( chị nào có bảng kê nộp séc của ngân hàng đông á không ạ? cho em xin với.Em tim trên mang nhưng không có biểu mẫu của NH Đông á?