Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Kế toán chi phí về muộn kế toán xay dựng

Mọi người có kinh nghiệm cho hỏi ?
    Công ty mình bàn giao công trình tháng 6 nhưng tháng 7 8 9 chi phí vẫn về do thanh toán chậm và nhiêu yếu tố khách quan mọi người cho hỏi có hướng dẫn nào nói về việc mình ghi nhận chi phí này không và cách sử lý chi phí về muộn này lưu ý không đẩy sang công trình khác .

Ðề: Kế toán chi phí về muộn kế toán xay dựng

Trích dẫn Gửi bởi tunglam87
    Mọi người có kinh nghiệm cho hỏi ?
    Công ty mình bàn giao công trình tháng 6 nhưng tháng 7 8 9 chi phí vẫn về do thanh toán chậm và nhiêu yếu tố khách quan mọi người cho hỏi có hướng dẫn nào nói về việc mình ghi nhận chi phí này không và cách sử lý chi phí về muộn này lưu ý không đẩy sang công trình khác .
    bạn vẫn hạch toán bình thường khi nhập nvl về như sau:
    Khi nhập kho chưa có hóa đơn Nợ 152 Có 331 khi xuất Nợ 154 khi nghiệm thu kết chuyển vào 632 để tính lỗ lãi
    Khi có hóa đơn hạch toán phần thuế Nợ 133 Có 331 và kê khai cùng tháng không ảnh hưởng giá vốn công trình

Ðề: Kế toán chi phí về muộn kế toán xay dựng

Cái đó với đúng khi làm mới ! Nhưng vấn đề của mình không phải vậy Công trình mình HT năm 2013 giờ thuế kiểm tra ng ta loại chi phí về muôn đó ra mình cần giờ là tìm thông tư, công văn, hướng dẫn việc tập hợp chi phí đo về muôn so với thời gian bàn giao mình có 1 cái về việc chứng minh về muôn do khách quan trong việc thanh toán rồi nhưng chưa đu căn cứ để giải trình