Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Hợp lý hóa chứng từ

các anh chị kế toán có kinh nghiệm, cho em hỏi:
    em đang làm cho công ty tư nhân, anh giám đốc mua chiếc máy giặt cho gia đình, nhưng a ý muốn đưa vào tài sản của công ty để được khấu trừ thuế và chi phí được trừ.
    Vậy anh chị cho em biết, giờ em sẽ đưa vào như thế nào để hợp lý hóa chứng từ đó

Ðề: Hợp lý hóa chứng từ

Máy giặt ak?? ôi, công ty bạn có bảo vệ không vậy? vì phải có người ở tại công ty thì mới dùng tới máy giặt (mới hợp lý được). ko thì chắc giải thích với thuế là mua về giặt khăn trải bàn, rèm cửa.... hóa đơn mang tên công ty bạn nhé. có đủ mã số thuế, có biên bản giao nhận, hợp đồng kinh tế, thanh lý hợp đồng. (nguyên giá trên 30 triệu mới là TSCĐ bạn nhé, ko thì chỉ là công cụ dụng cụ thôi.

Cảm ơn bạn, cho mình hỏi phần khấu hao máy giặt đó có được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập Doanh nghiệp ko

Nếu bạn lý giải được, hồ sơ đầy đủ thì cho vào chi phí hợp lý hợp lệ, Còn không thì loại ra. Một khi đã đưa vào chi phí công ty thì ý là muốn cho vào chi phí hợp lý hợp lệ rồi bạn à.

Trích dẫn Gửi bởi BlackChicken
    các anh chị kế toán có kinh nghiệm, cho em hỏi:
    em đang làm cho công ty tư nhân, anh giám đốc mua chiếc máy giặt cho gia đình, nhưng a ý muốn đưa vào tài sản của công ty để được khấu trừ thuế và chi phí được trừ.
    Vậy anh chị cho em biết, giờ em sẽ đưa vào như thế nào để hợp lý hóa chứng từ đó
    Nếu không có đủ giấy tờ chứng minh hợp lệ thì bạn không thể đưa vào chi phí hợp lệ, mà thiếu gì cái để đưa vô có mỗi cái máy giặt cũng phải đưa vào nhỉ???

Nói chung là máy giặt thì khó mà hợp lý được

Còn phải xem cty bạn hoạt động bên lĩnh vực j, có sd máy giặt phục vụ hđ kd hay k.

Nếu cty hoạt động trong lĩnh vực như nhà hàng, khách sạn, giặt ủi... hay gì gì tương tự thì đưa vào, không thì nên thôi.

Đồng ý với ý kiến của bác, nếu đưa vào phải hợp lý và quan trọng phuc vụ cho hoạt động sx kinh doanh

Trích dẫn Gửi bởi pqhung091965
    Nếu cty hoạt động trong lĩnh vực như nhà hàng, khách sạn, giặt ủi... hay gì gì tương tự thì đưa vào, không thì nên thôi.

Trích dẫn Gửi bởi nguyenhau.90
    Đồng ý với ý kiến của bác, nếu đưa vào phải hợp lý và quan trọng phuc vụ cho hoạt động sx kinh doanh
    Nhà hàng, khách sạn phải dùng nhiều đến khăn bàn, màn, mùng, mền, chiếu, gối, đệm ... nhiêu đó vật dụng bằng vải, giặt tay sao được, máy giặt là phù hợp nhất .

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối