Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

cần giúp gấp ạ!!!

mọi người cho em hỏi khi bảo: "trong kì, mức sản xuất thực tế trong kì chỉ đạt 70% công suất bình thường. chi phí sản xuất khả biến trong kì chiếm 40% trong tổng số chi phí sản xuất chung." thì nghĩa là sao ạ???? vd: CPSXC tập hợp trong kì là 60.000.000đ thì lúc tính chi phí, giá thành thì lấy CPSXC là bao nhiêu đây ạ???
    thanks!!

Ðề: cần giúp gấp ạ!!!

Bạn đang học môn gì vậy ? Theo mình biết thi khi tính giá thành, bạn lấy hết chi phí tập hợp trong kì

t đang học kế toán tài chính 2, chi phí giá thành..
    mình có đọc trong tài khoan 627 : trường hợp mức sp thực tế sản xuất nhỏ hơn mưc công suất bình thường thì phần định phí sxc phải phân bổ theo công suất bình thường, trong đó số định phí sxc tính cho lượng sp chênh lệch giữa thực tế so với mức bình thường được tính vào 632. tuy nhiên k biết bài này thì làm ntn???

Trích dẫn Gửi bởi harryrot
    mọi người cho em hỏi khi bảo: "trong kì, mức sản xuất thực tế trong kì chỉ đạt 70% công suất bình thường. chi phí sản xuất khả biến trong kì chiếm 40% trong tổng số chi phí sản xuất chung." thì nghĩa là sao ạ???? vd: CPSXC tập hợp trong kì là 60.000.000đ thì lúc tính chi phí, giá thành thì lấy CPSXC là bao nhiêu đây ạ???
    thanks!!
    Chi phí khả biến là chi phí biến đổi nó chiếm 40% trong tổng chi phí sản xuất chung: 60 triệu x 40% = 24 triệu
    Chi phí bất biến là chi phí cố định chiếm 60% trong tổng chi phí sản xuất chung: 60 triệu x 60% = 36 triệu

Mức sản xuất thực tế chỉ đặt 70% công suất thực tế chính là chỉ đặt được 70% chi phí cố định ( bất biến)
    36 triệu x 70%= 25.2 triệu
    số còn lại phân bổ vào giá vốn trong kỳ

Vậy chi phí tính vào giá thành chỉ còn 24 triệu + 25,2 triệu= 49,8 triệu
    Còn lại : 36 - 25,2= 10,8 cho vào giá vốn trong kỳ

Mình đồng ý với bác luat kinh te đấy

hihi. thanks các bác nhiu nhiu!!!

sau này em viết rõ cái tiêu đề ra nhé! vì em viết tiêu đề thế kia thì anh tưởng là có chuyện gì bình thường! thường là không hay kích vào những chủ đề như thế này!