Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Giúp em về phân bổ CCDC gấp!

Tình hình là công ty em mua CCDC vào ngày 29/10 , giá là 10 triệu, phân bồ 10 tháng,và e thấy kế toán tính phân bổ luôn nguyên tháng 10 là 1 triệu.Như vậy có hợp lý ko vậy ạ?vì hoá đơn mua về ngày 29 và đưa vào sử dụng có 2 ngày mà tính tròn nguyên tháng có được không.E thấy bên cty e tính như vậy nhiều lắm.e nghe nói phải tính chia ra ngày nữa rồi tháng sau mới làm tròn tháng.Xin chỉ e cách tính.
    E có xin 1 file tính khấu hao/phân bổ bằng excel về nhưng thiết lập là sau ngày 20 thì nó cho sang tháng sau luôn.Giờ có mình em làm, e rối tung vì nếu vậy sẽ sai BCTC luôn rồi.Cứu e vớie cám ơn

Ðề: Giúp em về phân bổ CCDC gấp!

như bạn nói là đúng đấy ko đc làm tròn tháng 2 ngày thì tính 2 ngày ko khi quyết toán thuế nó bóc ra phí phạm ........

Trích dẫn Gửi bởi kukukaka
    như bạn nói là đúng đấy ko đc làm tròn tháng 2 ngày thì tính 2 ngày ko khi quyết toán thuế nó bóc ra phí phạm ........
    Chào bạn! mình nghĩ chị kế toán bên bạn nhầm tháng nên mới làm tròn vậy, nếu bắt đầu trích khấu hao tháng 11 thì mới làm tròn tháng. nếu gặp trương hợp như vậy bạn nên để tháng 11 mới trích khấu hao nhé! chi phí khấu hao trong 2 ngày còn lại của tháng 10 cũng có được bao nhiêu đâu^^

nhưng e thấy sổ sách từ năm 2010 nhiều CCDC phân bổ như vậy lắm..giờ e về đảm nhiệm vậy cứ để luôn hay phải làm lại sổ sách.
    Cái thứ 2 nữa là phân bổ tháng 11 đáng lẽ là 2 triệu mà kế toán tính có 1500.000đ sai vậy.h e có phải sửa ko? nếu vậy ảnh hưởng báo cáo tài chính luôn..giờ hok biết phải làm sao?