Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 18

Có phải công cụ dụng cụ không ?

anh chị ơi cho em hỏi với, công ty em có mua chăn lông, gối mền, ra cho thuyền viên, vậy những vật đó em đưa vào TK nào, có người bày em hạch toán
    N242
    C111
    phân bổ N154
    C242
    đúng ko vậy. mong anh chị chỉ giáo

Ðề: Có phải công cụ dụng cụ không ?

Trích dẫn Gửi bởi hanhnhi09
    anh chị ơi cho em hỏi với, công ty em có mua chăn lông, gối mền, ra cho thuyền viên, vậy những vật đó em đưa vào TK nào, có người bày em hạch toán
    N242
    C111
    phân bổ N154
    C242
    đúng ko vậy. mong anh chị chỉ giáo
    Khoản này ko dc xem là CCDC, nó là 1 khoản CP, nếu bạn mua hàng có hđơn, giá trị của khoản này lớn và mua về sử dụng phục vụ cho hđộng sx kd của cty bạn bạn có thể hạch toán như vậy?
    Mình tò mò tý, sao lại phân bổ vào TK154?Cty bạn hđộng lĩnh vực j vậy?

Khi bạn mua về định khoản Nợ TK 153
    Nợ Tk 133
    Có TK 111.112
    Xuất kho sử dụng Nợ TK 142/ CÓ TK 153
    CCDC có giá trị lớn thì phải phân bổ làm nhiều kỳ định khoản : Nợ TK 154/Có TK 142 bạn phân bổ làm mấy kỳ thì bạn chia đều ra.
    Đơn vị bạn này chắc chắn dùng theo QĐ 48 nên tất cả cho vào 154 hết, QĐ 48 ko có TK 621, 622, 623, 627 đâu.

Thuyền viên có phải là công nhân không, những đồ dùng đấy cho vào công cụ hay TSCĐ, theo QĐ 48 không cho vào 154 theo bạn nên cho vào TK nào.

Trích dẫn Gửi bởi cambachlap
    Thuyền viên có phải là công nhân không, những đồ dùng đấy cho vào công cụ hay TSCĐ, theo QĐ 48 không cho vào 154 theo bạn nên cho vào TK nào.
    mấy cái đó ko phục vụ cho SXKD nên ko thể cho vào 154 dc mà nên cho vào TK (tự tạo: CP ko hợp lý)

Bạn cũng không biết phải cho vào tài khoản nào ah, bạn phải biết phân biệt sự khác nhau của QĐ 48 và 15 như thế nào thuyền viên là công nhân, hoạt đông trên tàu để đánh bắt thủy hải sản thì được coi là quá trình sản xuất, chỉ khác cái là đây sản xuất trên biển còn sản xuất xi măng, sắt thép thì ở trên cạn.

Re: Ðề: Có phải công cụ dụng cụ không ?

công ty mình hoạt động và vận tải trên biển, theo QĐ 48. tất cả chi phí trên tàu mình đưa vào TK 154 mở tiểu khoản theo từng hợp đồng vận tải.tất cả thuyền viên đều là công nhân sản xuất vì tàu mình chở than mà, có họ mới chạy tàu được chứ. mình chỉ không biết những thứ đó là công cụ dụng cụ hay là chi phí trả trước dài hạn thôi.

Trích dẫn Gửi bởi lamquang111
    mấy cái đó ko phục vụ cho SXKD nên ko thể cho vào 154 dc mà nên cho vào TK (tự tạo: CP ko hợp lý)
    Sao biết không phục vụ SXKD em chaj?

vậy mọi người thấy em nên dưa vào chi phí hay CCDC vậy

Ðề: Re: Ðề: Có phải công cụ dụng cụ không ?

công ty mình hoạt động và vận tải trên biển, theo QĐ 48. tất cả chi phí trên tàu mình đưa vào TK 154 mở tiểu khoản theo từng hợp đồng vận tải.tất cả thuyền viên đều là công nhân sản xuất vì tàu mình chở than mà, có họ mới chạy tàu được chứ. mình chỉ không biết những thứ đó là công cụ dụng cụ hay là chi phí trả trước dài hạn thôi.
    Khoản này nếu có hóa đơn hợp lệ thì e vẫn tính vào chi phí bình thường, vì đây được xem như công cụ bảo hộ lao động mà cty cấp phát cho người lao động để dùng trong quá trình làm việc.

---------- Post added at 11:03 AM ---------- Previous post was at 11:02 AM ----------

vậy mọi người thấy em nên dưa vào chi phí hay CCDC vậy
    Nếu giá trị nhỏ sử dụng thời gian ngắn thì e đưa thẳng vào chi phí sxkd, nếu giá trị lớn sử dụng lâu dài thì em đưa vào 142/242 để phân bổ dần vào CPSXKD.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối