Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

chi phí vận chuyển

Cho mình hỏi nhé, bên mình có mua hàng rồi vận chuyển cho bên công trình là bên A, nhưng chi phí vận chuyển không có trong hợp đồng, nên số tiền đó mình cho phải chuyển khoản cho cá nhân. Vậy chi phí này mình hoạch toán sao nhỉ.

Ðề: chi phí vận chuyển

nếu trong hợp đồng đồng ghi rõ là khoản chi phí vận chuyển bên bạn chịu và có hóa đơn GTGT thì khoản chi phí đó được trừ tính vào nguyên giá hàng bán nhé, còn trong hợp đồng ko có khảon đó và ko có hóa đơn thi không được

Trích dẫn Gửi bởi bemeo012
    Cho mình hỏi nhé, bên mình có mua hàng rồi vận chuyển cho bên công trình là bên A, nhưng chi phí vận chuyển không có trong hợp đồng, nên số tiền đó mình cho phải chuyển khoản cho cá nhân. Vậy chi phí này mình hoạch toán sao nhỉ.

Theo bạn ghi có thể hiểu bên bạn mua hàng về bán cho bên A, vậy:
    1. bên bạn bán hàng cho bên A, trong hợp đồng ở điều khoản giao nhận: địa điểm giao hàng là bên A thì bên bạn phải chịu CP vận chuyển này.
    2. khi bên bạn chịu chi phí này mà có hoá đơn hợp lệ thì bạn có thể hạch toán vào 6421.
    3. thanh toán:
    -nếu bên bạn dùng tiền mặt chuyển cho tài khoản cá nhân thì ghi thanh toán bằng tiền mặt thôi.
    -nếu dùng từ tài khoản ngân hàng của cty bạn chuyển đi thì phải thanh toán theo đúng tên trên hoá đơn mà bên bạn nhận đc.

Là như thế này, trong hợp đồng lúc đầu không có chi phí vận chuyển, nhưng do phát sinh thêm mà, nên trong hợp đồng và hóa đơn đều không có chi phí vận chuyển.Nhưng công ty lại dùng tài khoản ngân hàng, chuyển khoản vào tài khoản cá nhân riêng. Vậy chi phí này mình hoạch toán sao nhỉ

Là như thế này, trong hợp đồng lúc đầu không có chi phí vận chuyển, nhưng do phát sinh thêm mà, nên trong hợp đồng và hóa đơn đều không có chi phí vận chuyển.Nhưng công ty lại dùng tài khoản ngân hàng, chuyển khoản vào tài khoản cá nhân riêng. Vậy chi phí này mình hoạch toán sao nhỉ
    thế này nói chung là k đc rùi.
    bạn nên rút kinh nghiệm là nếu chuyển vào tk cá nhân riêng thì nên dùng tiền mặt chuyển vô đừng dùng tk cty.
    nếu chi phí vận chuyển k đc quy định rõ trong hợp đồng nên thoả thuận lại với khách hàng.
    nếu k thì bên bán hàng chịu thôi.

Vậy theo bạn thì chi phí này mình nên cho vào tk nào hợp lý. liệu chi phí này có được khấu trừ không. Mình định vào chi phí 6422