Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

Hóa đơn đầu vào sau ngày hóa đơn đầu ra

Các bác ơi, tiện đây cho em hỏi 1 tí nha:
    Sếp em bảo em xuất hóa đơn đầu ra cho khách hàng nhưng vì chưa lấy hóa đơn đầu vào nên em ko dám viết.Nhưng khổ nỗi nếu ko xuất HĐ cho khách hàng thì họ ko chịu thanh toán, thế nên sếp bảo em cứ viết rồi sếp sẽ lấy HĐ đầu vào sau.Vậy là em đã xuất HĐ đầu ra rồi và đã dặn sếp là phải viết HĐ đầu vào trước ngày viết HĐ đầu ra.Vậy mà hôm nay sếp đưa cho em HĐ đầu vào viết sau ngày viết HĐ đầu ra những hơn 1 tuần.(Vì sếp em cũng ko hiểu gì về kế toán nên quên luôn lời em dặn)
    Giờ em phải làm thế nào đây các bác.Vì giá trị HĐ đầu ra gần 100triệu,nếu ko có chi phí thì nộp thuế chết các bác ạ

Ðề: Hóa đơn đầu vào sau ngày hóa đơn đầu ra

Theo mình bạn vẫn có thể làm như vậy, bởi nguyên tắc kế toán là có nhập thì mới có xuất, Vậy thì khi hàng chưa có HĐ đầu vào về bạn có thể nhập tạm số hàng đó vào TK 3388, rùi xuất bình thường.
    Khi HĐ đầu vào về bạn chỉ cần kết chuyển VAT đầu vào là song!
    Chúc Thành Công!

Tr­ường hợp của bạn là bất khả kháng. Chẳng nhẽ sếp bảo mình lại ko thực hiện. Nhưng có một cách để ko bị loại khỏi chi phí hợp lý hợp lệ bằng cách bạn cứ hạch toán nó là trường hợp hàng về trước rồi hóa đơn chứng từ về sau là được bạn ạ. Chúc bạn thành công.

Trường hợp này nếu này bạn có thể dùng 335 để trích trước chi phí,vd dụ ngày 20 bạn xuất hóa đơn thì bạn có thể trích trong hay trước ngày 20 là ổn.Nếu trích trước sợc lệch số với hoá đơn đầu vào thì bạn chờ khi cầm hóa d0o7n trong tay rồi quay ngược thời gian lại mà trích.

Chỉ có một điều là nếu xuất hóa đơn tháng này mà hóa đơn đầu vào tháng sau mới về là nộp VAT mệt nghỉ....

Bạn wega ơi, bạn có thể định khoản cụ thể cho mình được ko?
    Ý bạn là định khoản như vầy: Nợ TK 156
    Nợ TK 1331
    Có TK 335
    Khi có HĐ đvào thì mình định khoản: Nợ TK 335
    Có TK 331,111,112
    Có đúng vậy không bạn?

Trích dẫn Gửi bởi linhcovit
    Bạn wega ơi, bạn có thể định khoản cụ thể cho mình được ko?
    Ý bạn là định khoản như vầy: Nợ TK 156
    Nợ TK 1331
    Có TK 335
    Khi có HĐ đvào thì mình định khoản: Nợ TK 335
    Có TK 331,111,112
    Có đúng vậy không bạn?
    Sai rồi
    Sao chưa có hóa đơn lại thể hiện 1331 vào đấy vậy bạn ?
    Bạn tham khảo link dưới nhé
    http://**************/forum/showthread.php?t=77465&page=2

Các bác ơi, tiện đây cho em hỏi 1 tí nha:
    Sếp em bảo em xuất hóa đơn đầu ra cho khách hàng nhưng vì chưa lấy hóa đơn đầu vào nên em ko dám viết.Nhưng khổ nỗi nếu ko xuất HĐ cho khách hàng thì họ ko chịu thanh toán, thế nên sếp bảo em cứ viết rồi sếp sẽ lấy HĐ đầu vào sau.Vậy là em đã xuất HĐ đầu ra rồi và đã dặn sếp là phải viết HĐ đầu vào trước ngày viết HĐ đầu ra.Vậy mà hôm nay sếp đưa cho em HĐ đầu vào viết sau ngày viết HĐ đầu ra những hơn 1 tuần.(Vì sếp em cũng ko hiểu gì về kế toán nên quên luôn lời em dặn)
    Giờ em phải làm thế nào đây các bác.Vì giá trị HĐ đầu ra gần 100triệu,nếu ko có chi phí thì nộp thuế chết các bác ạ
    Ở Cty tớ làm thì khi gặp trường hợp này tớ nhờ bên bán làm cho 1 cái biên bản giao nhận ghi ngày trước HĐ đầu ra của mình luôn rồi khi có HĐ thì kẹp thành bộ. Bị thanh tra rùi mừ hok thấy nói năng chi hết.:cheers1: :cheers1: :cheers1:

Cảm ơn bạn wega nhé, cty mình là cty thiết kế bạn ạ,
    chỗ mình thường hạch toán luôn vào 154

Cảm ơn bạn wega nhé, cty mình là cty thiết kế bạn ạ,
    chỗ mình thường hạch toán luôn vào 154
    Thế thì còn khoẻ nữa.
    Vì giá thành sản phẩm chưa cần tính ngay khi xuất hoá đơn. Để cuối kỳ tính cũng được.
    Tưởng hàng hoá thì còn ngại buồn buồn người ta kiểm tra thấy tồn kho âm thì hơi phiền phải thuyết minh.

Bạn cho nhập kho số hàng đó trước ngày xuất hoá đơn cho khách hàng là được, nhiều khi mình mua hàng bán hàng rồi nhưng chưa thanh toán thì nhà cung cấp cũng chưa trả mình hoá đơn là chuyện bình thường. Nhập rồi thì mình bán phải trả người ta hoá đơn. Đến khi nào nhận được hoá đơn thì bạn hạch toán hoá đơn đó cho lô hàng đã nhập, không sao đâu. MÌnh cũng thường xuyên làm như vậy

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối