Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Chi tiền thưởng nhân ngày thành lập công ty

Công ty e mới đc thành lập 2 năm, vừa rôì Ban Giám đốc công ty có quyết định là thưởng cho CBNV môĩ ngươì 1 triêụ đồng nhân ngày thành lập,nhưng mà hiện tại công ty e không có quỹ khen thưởng, ko có quỹ phúc lợi hay quỹ công đoàn, em đang phân vân ko biết đưa khoản tiền thưởng này vào đâu cho hợp lý mong các Bác giúp e với ạ.

Ðề: Chi tiền thưởng nhân ngày thành lập công ty

Trích dẫn Gửi bởi hoaamc
    Công ty e mới đc thành lập 2 năm, vừa rôì Ban Giám đốc công ty có quyết định là thưởng cho CBNV môĩ ngươì 1 triêụ đồng nhân ngày thành lập,nhưng mà hiện tại công ty e không có quỹ khen thưởng, ko có quỹ phúc lợi hay quỹ công đoàn, em đang phân vân ko biết đưa khoản tiền thưởng này vào đâu cho hợp lý mong các Bác giúp e với ạ.
    Theo e thì trích từ TK 421 :xinloinhe:

Cach1: Tiền thưởng đó nếu không được ghi rõ trong hợp đồng lao động hoặc không có trong quy chế của công ty thì bạn đưa vào TK 811 cuối năm quyết toán thì loại khỏi chi phí tính thu nhập chịu thuế.
    Cãch 2: nếu có trong HDLĐ hoặc có quy chế và trong hợp đồng lao động thực hiện theo qđ của PL và của công ty thì bạn ghi vào 334, và tính vào 642

Mình nghĩ giống bạn hau_hvtc. Nhưng mình thây xử lý theo cách 2 tốt hơn. Bạn nên làm quyết định thưởng nhân ngày thành lập công ty trình giám đốc ký. Như vậy bạn hạch toán vào chi phí 641 hay 642 tùy từng nhân viên thuộc bộ phận bán hàng hay quản lý. bên mình vẫn xử lý theo cách này

Trích dẫn Gửi bởi khanhmaihp
    Mình nghĩ giống bạn hau_hvtc. Nhưng mình thây xử lý theo cách 2 tốt hơn. Bạn nên làm quyết định thưởng nhân ngày thành lập công ty trình giám đốc ký. Như vậy bạn hạch toán vào chi phí 641 hay 642 tùy từng nhân viên thuộc bộ phận bán hàng hay quản lý. bên mình vẫn xử lý theo cách này
    mình xzin hỏi thêm 1 chút,,,,! Làm quyết định này, rồi trình ra cho thuế xem cuối năm, hay như thế nào ? vì dù giám đốc có ký đóng dấu vẫn là chứng từ nội bộ thui, còn trường hợp làm theo Quy chế của cty thì đã đc duyệt từ trc' mà ?????

Trích dẫn Gửi bởi newbee
    mình xzin hỏi thêm 1 chút,,,,! Làm quyết định này, rồi trình ra cho thuế xem cuối năm, hay như thế nào ? vì dù giám đốc có ký đóng dấu vẫn là chứng từ nội bộ thui, còn trường hợp làm theo Quy chế của cty thì đã đc duyệt từ trc' mà ?????
    Newbee có câu hỏi rất hay. Bên Thuế họ sẽ không nghe đâu, trừ phi trong điều lệ, qui chế của Công ty đã gửi và được Thuế chấp nhận. Công ty bạn cứ tạm trích từ quĩ khen thưởng, phúc lợi ra chi trả trước có sao đâu, cuối năm, căn cứ vào kết quả kinh doanh để trích, nếu kết quả lỗ thì hoặc là sử dụng quĩ kinh phí công đoàn, hoặc tiếp tục treo cho năm sau. Tôi có thắc mắc là tại sao Công ty của bạn lại không có tổ chức công đoàn và không trích quĩ kinh phí công đoàn nhỉ??

Theo mình cho vào 334 và tính vào 642 là hợp lý nhất. Cty đã hoạt động được 2 năm rùi thì tất cả chắc phải có hợp đồng lao động hết rùi chứ

Theo mình biết thì không được cho vào chi phí đâu bạn à. Nếu không có quỹ khen thưởng phúc lợi thì bạn cho vào TK 811 và loại khỏi chi phí hợp lý tính thu nhập chịu thuế.

Cách thứ 3: nếu có thể đc thì sửa lại hợp đồng lao động hoặc quy chế của cty để các lần thưởng sau bạn dễ dàng cho luôn vào chi phí hợp lý...như thế đc k hả mọi ng.........

Trích dẫn Gửi bởi tranngocmien
    Newbee có câu hỏi rất hay. Bên Thuế họ sẽ không nghe đâu, trừ phi trong điều lệ, qui chế của Công ty đã gửi và được Thuế chấp nhận. Công ty bạn cứ tạm trích từ quĩ khen thưởng, phúc lợi ra chi trả trước có sao đâu, cuối năm, căn cứ vào kết quả kinh doanh để trích, nếu kết quả lỗ thì hoặc là sử dụng quĩ kinh phí công đoàn, hoặc tiếp tục treo cho năm sau. Tôi có thắc mắc là tại sao Công ty của bạn lại không có tổ chức công đoàn và không trích quĩ kinh phí công đoàn nhỉ??
    bạn ah, nhưng tớ vẫn thắc mắc, chủ topic nói là ko có quỹ khen thưởng phúc lợi, giờ bạn bảo bạn ý trích thì có gì đâu mà trích, âm mất ???
    Mục đích chính là biến hóa sao cho khoản CF kia thành CF Hợp Lý để cuối kỳ có ích cho chủ DN,

chứ tham gia là để loại nó ra thì tớ nghĩ chủ topic cũng ko mong muốn, mà đã ko đặt câu hỏi phải ko các bạn ???

---------- Post added at 06:24 ---------- Previous post was at 06:20 ----------

Trích dẫn Gửi bởi mailien1206
    Cách thứ 3: nếu có thể đc thì sửa lại hợp đồng lao động hoặc quy chế của cty để các lần thưởng sau bạn dễ dàng cho luôn vào chi phí hợp lý...như thế đc k hả mọi ng.........
    nếu đợi thuế duyệt quả sửa lại quy chế, có lẽ đã kết thúc kỳ hạch toán nộp thuế TNDN mất rồi, mà có khi sửa đc thì tớ e vẫn ko hợp lý vì CF kia phát sinh trước khi đổi quy chế, !! các bạn cho thêm ý kiến nhé.

Thân./.