Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 18

Chủ đề: Chi phí Hoa hồng

Ðề: Chi phí Hoa hồng

Theo dõi nội bộ thôi bạn ơi

Trích dẫn Gửi bởi Xí Ngầu
    Theo dõi nội bộ thôi bạn ơi
    ??? Đây là chi phí hoa hồng chi cho chủ đầu tư sao lại theo dõi nội bộ bạn??? Theo dõi nội bộ không ĐK luôn hả???

---------- Post added at 01:15 AM ---------- Previous post was at 01:15 AM ----------

Trích dẫn Gửi bởi huonglt20989
    Em chào mọi người ạ, cho em hỏi chút về chi phí hoa hồng. Công ty em là công ty xây dựng, phát sinh khoản mục chi phí hoa hồng cho chủ đầu tư thì em sẽ định khoản như thế nào ạ? Thanks mọi người nhiều na !!
    Nợ 642/ Có 111, 112

Bạn HT vào chi phí nhá!

Bạn ruachip ui, liệu hạch toán vào 642 có hợp lý hông? vì đây là hoa hồng

Trích dẫn Gửi bởi huonglt20989
    Em chào mọi người ạ, cho em hỏi chút về chi phí hoa hồng. Công ty em là công ty xây dựng, phát sinh khoản mục chi phí hoa hồng cho chủ đầu tư thì em sẽ định khoản như thế nào ạ? Thanks mọi người nhiều na !!
    Làm gì có hoa hồng cho chủ đầu tu­­ trong xây dụ­ng hả bạn (đó là khoản ngoài sổ sách) Chủ đầu tu­ mà có hoa hồng vó­i đo­n vị xây dụ­ng thì bất bình thu­o­ng đó nhé. (Chi hoa hồng là luật bất thành va­n trong nganh xay dung roi ah

Trích dẫn Gửi bởi chisinhvnn
    Làm gì có hoa hồng cho chủ đầu tu­­ trong xây dụ­ng hả bạn (đó là khoản ngoài sổ sách) Chủ đầu tu­ mà có hoa hồng vó­i đo­n vị xây dụ­ng thì bất bình thu­o­ng đó nhé. (Chi hoa hồng là luật bất thành va­n trong nganh xay dung roi ah
    Thực chất là không có chi phí hoa hồng cho chủ đầu tư. Đó là khoản tế nhị trong xây dựng giữa chủ đầu tư và bên xây dựng khi có giám sát công trình bên chủ đầu tư đi làm việc thực tế! Nhưng trong xây dựng vẫn có chi phí hoa hồng môi giới. Bỏ tiền của công ty ra thì phải HT thôi! ??? ( Rùa là cho vào chi phí khoản đó! )

Trích dẫn Gửi bởi ruachip1990
    Thực chất là không có chi phí hoa hồng cho chủ đầu tư. Đó là khoản tế nhị trong xây dựng giữa chủ đầu tư và bên xây dựng khi có giám sát công trình bên chủ đầu tư đi làm việc thực tế! Nhưng trong xây dựng vẫn có chi phí hoa hồng môi giới. Bỏ tiền của công ty ra thì phải HT thôi! ??? ( Rùa là cho vào chi phí khoản đó! )
    Mấy khoản chi phí hoa hồng đó chỉ theo dõi nội bộ thôi! trong xây dựng ko có khoản CPHH cho chủ đầu tư

Trích dẫn Gửi bởi ruachip1990
    Minh dong y voi bạn nếu chi phí đó là ngu­o­i thu 3, chu­ khong phai chu dau tu ah

theo mình trường hợp này hạch toán vào 642 là hợp lý. nếu theo dõi nội bộ thì bạn định hạch toán thế nào. trường hợp này coi như chủ đầu tư đó là bên thứ 3.

Re: Ðề: Chi phí Hoa hồng

Trích dẫn Gửi bởi bengoc89
    theo mình trường hợp này hạch toán vào 642 là hợp lý. nếu theo dõi nội bộ thì bạn định hạch toán thế nào. trường hợp này coi như chủ đầu tư đó là bên thứ 3.
    Hoa hồng chỉ dành cho người môi giới thôi, chứ chủ đầu tư thì làm gì có hoa hồng chứ. (hoa hồng này thường năm ở đơn vị Nhà nước thôi ah hoặc là đơn vị vị trúng thầu bán lại cho công trình cho một đơn vị khác).

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối