Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 29

phân biệt giữa cp kế toán và chi phí hợp lý

cả nhà ơi cho em hỏi cái này với:
    - chi phí hợp lý là những chi phí có hoá đơn và được trừ khi tính thuế TNDN đúng ko ạ? Vậy khi hạch toán thì mình hạch toán vào những tài khoản nào thì được trừ khi quyết toán thuế TNDN???
    - Chi phí kế toán thì gồm những chi phí như thế nào? và hạch toán vào những tài khoản nào mà ko đươc trừ khi quyết toán thuế TNDN .
    Rất mong sự hồi âm của mọi người. thanks

Ðề: phân biệt giữa cp kế toán và chi phí hợp lý

theo minh biek thì DN dc mien hoac giảm thuế TNDN là DN mới thành lập ỏ những vùng nông thôn.theo bạn nói minh nghi là thuế đầu vào có HD chứng từ đàu vào thì dc trừ phan chên lẹch với đầu ra,sau khi trich het các khoảng theo quy dinh thì phần còn lại là lợi nhận trước thuế và tính thuế TNDN nếu DN ko dc giàm teo quy đinh thì trừ phần thuế ra,còn nếu thuế đầu vào lớn hơn đầu ra thì trử sang tháng tiếp theo
    mong moi người cho ý kiến!thanks

Trích dẫn Gửi bởi angel68
    cả nhà ơi cho em hỏi cái này với:
    - chi phí hợp lý là những chi phí có hoá đơn và được trừ khi tính thuế TNDN đúng ko ạ? Vậy khi hạch toán thì mình hạch toán vào những tài khoản nào thì được trừ khi quyết toán thuế TNDN???
    - Chi phí kế toán thì gồm những chi phí như thế nào? và hạch toán vào những tài khoản nào mà ko đươc trừ khi quyết toán thuế TNDN .
    Rất mong sự hồi âm của mọi người. thanks
    *** Chi phí hợp lý ngoài điều kiện fải có chứng từ đầy đủ thì có còn fải đảm bảo điều kiện về căn cứ nguồn gốc và mục đích, chứng minh việc sử dụng chi phí đó có liên quan đến hoạt động sxkd của DN. Cũng có một số chi phí là hợp lý nhưng theo quy định thì nó có định mức, ví dụ như chi phí tiếp khách, chi phí chi trả tiền đồng phục cho nhân viên hay chi phí cho nhân viên học nghề...
    Còn hạch toán thì mình cứ hạch toán theo đúng các chuẩn mực và nguyên tắc kế toán.
    *** Chi phí kế toán là những khoản chi phí mình biết chắc chắn sẽ bị loại ra khi quyết toán thuế TNDN, như là chi phí nộp phạt của thuế, chi phí bị nộp phạt do vi phạm HĐ (trong điều kiện chi phí nộp phạt do vi phạm HĐ lớn hơn chi phí thu về do bên người mua vi phạm HĐ)...

Tất cả chi phí phát sinh bạn đều phải hạch toán vào đúng các TK theo quy định, còn bản chất nó, là chi phí hợp lý hay chi phí kế toán thì xem xét sau.

Nói nôm na là
    Chi phí được điều chỉnh bởi luật kế toán thì gọi là chi phí kế toán.
    Sau khi được luật kế toán điều chỉnh rồi thì lại được ông luật thuế điều chỉnh thêm lần nữa thì gọi là chi phí hợp lý.
    Cái này gọi là một cổ 2 tròng.
    Chi phí nào chịu được 2 tròng thì được gọi là chi phí hợp lý.
    Không chui qua nổi 2 tròng này thì làm ơn loại nó ra khi tính thu nhập chịu thuế

Tất cả các chi phí phát sinh đều phải hạch toán vào các tài khoản theo qui định còn hợp lý hay không còn tùy điều kiện cần và đủ khi quyết toán nữa...

Trích dẫn Gửi bởi lequyc07k3a
    theo minh biek thì DN dc mien hoac giảm thuế TNDN là DN mới thành lập ỏ những vùng nông thôn.theo bạn nói minh nghi là thuế đầu vào có HD chứng từ đàu vào thì dc trừ phan chên lẹch với đầu ra,sau khi trich het các khoảng theo quy dinh thì phần còn lại là lợi nhận trước thuế và tính thuế TNDN nếu DN ko dc giàm teo quy đinh thì trừ phần thuế ra,còn nếu thuế đầu vào lớn hơn đầu ra thì trử sang tháng tiếp theo
    mong moi người cho ý kiến!thanks
    ban trả lời lạc đề tài rùi đó nha

Nói đơn giản
    - Chi phí kế toán là các khoản chi phí phát sinh khi có nghiệp vụ kế toán phát sinh liên quan đến chi phí.
    - Chi phí hợp lý được trừ khi quyết toán thuế TNDN là chi phí kế toán thỏa mãn các điều kiện quy định tại TT130/2008/TT-BTC

Trời ơi, mình biết như thế nhưng có ai đó làm ơn trả lời cho mình là các hoá đơn bán lẻ thì có hạch toán không? hay ta chỉ hạch toán những hoá đơn được thuế chấp nhận thôi vì công ty mình vô cùng nhiều hoá đơn bán lẻ

Trích dẫn Gửi bởi bihanh211
    Trời ơi, mình biết như thế nhưng có ai đó làm ơn trả lời cho mình là các hoá đơn bán lẻ thì có hạch toán không? hay ta chỉ hạch toán những hoá đơn được thuế chấp nhận thôi vì công ty mình vô cùng nhiều hoá đơn bán lẻ
    Hoá đơn bán lẻ chỉ là chi phí kế toán thui ko đc là chi phí hợp lẹ đâu bạn ơi.

Trích dẫn Gửi bởi Qua_Den82
    Hoá đơn bán lẻ chỉ là chi phí kế toán thui ko đc là chi phí hợp lẹ đâu bạn ơi.
    vậy thì chỉ có những HĐ có VAT đc khấu trừ thuế thì mới được trừ khi quyết toán thuế TNDN hả bạn?

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối