Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Chi phí thuế thu nhập doanh nghiệp

Mọi người cho em hỏi:
    Thuế thu nhập doanh nghiệp thường nộp vào mỗi quý, vậy cứ mỗi tháng chúng ta phải trích tạm phần thuế phải nộp nhà nước và hạch toán N821/C3334
    Hay là để tới cuối quý mới nộp rồi khi đó mới hạch toán như trên, chẳng hạn quý 1 năm N có tháng 3 thì chúng ta kinh doanh bị lỗ nên không nộp thuế cho tháng này nhưng vì là tháng cuối của quý nên ta phải nộp cho nhà nước chẳng hạn 20.000.000d, nhưng tại sao trong tháng này ta vẫn hạch toán N821/C3334 ạ???( Cái này hơi ko hiểu lắm):chetroi:

Ðề: Chi phí thuế thu nhập doanh nghiệp

Trích dẫn Gửi bởi quach1988
    Mọi người cho em hỏi:
    Thuế thu nhập doanh nghiệp thường nộp vào mỗi quý, vậy cứ mỗi tháng chúng ta phải trích tạm phần thuế phải nộp nhà nước và hạch toán N821/C3334
    Hay là để tới cuối quý mới nộp rồi khi đó mới hạch toán như trên, chẳng hạn quý 1 năm N có tháng 3 thì chúng ta kinh doanh bị lỗ nên không nộp thuế cho tháng này nhưng vì là tháng cuối của quý nên ta phải nộp cho nhà nước chẳng hạn 20.000.000d, nhưng tại sao trong tháng này ta vẫn hạch toán N821/C3334 ạ???( Cái này hơi ko hiểu lắm):chetroi:
    Mỗi tháng em tổng hợp số liệu làm sổ nhưng ko cần trích thuế TNDN phải nộp làm gì, lãi hay lỗ cứ để đó. Đến cuối mỗi quý e tập hợp lên sổ số liệu của toàn quý khi đó mới xác định cái thuế TNDN tạm tính, lỗ thì thôi còn lãi thì trích tiền thuế đi nộp và định khoản thuế TNDN bình thường.