Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Hạch toán tiền gửi tiết kiệm?

Ðề: Hạch toán tiền gửi tiết kiệm?

1)khi đem tiền đi gửi
    nợ 128
    có 111
    a) nếu nhận lãi ngay thì ghi
    nợ 111
    có 3387
    -sau đó hànhg tháng hạch toán coi như là 1 khoản dthu
    nợ 3387
    có 515
    b) nếu nhận lải hàng tháng
    nợ 111
    có 515
    c) nếu nhận lãi trả sau thì hàng tháng ghi
    nợ 138
    có 515
    -đến lúc lãnh lãi ghi
    nợ 111
    có 138
    2) đến cuối kì rút tiền về ghi
    nợ 111
    có 128

Trích dẫn Gửi bởi wenjun
    Cả nhà giúp em với. Bây giờ công ty em co dư mọt khoản tiền. bên em đem rút gửi tiết kiểm lấy lãi suất có kỳ hạn cho cao. vậy bây giờ em hạcht toàn như thế nào. Lãi tiền gửi lấy sau khi hết kỳ hạn
    bạn hạch toán vào khoản đầu tư tài chính ngắn hạn hoặc dài hạn theo kỳ hạn gửi tiền nhá... lãi tiền gửi lấy sau khi hết kỳ hạn thì vẫn phải hạch toán doanh thu tài chính hàng tháng, theo giấy báo của ngân hàng, hoặc tự tính
    N128,228
    C515:
    các tháng sau, khi tính lãi phải cộng cả lãi tháng trước vào gốc để tính lãi theo lãi suất.

Trích dẫn Gửi bởi phuongthu
    bạn hạch toán vào khoản đầu tư tài chính ngắn hạn hoặc dài hạn theo kỳ hạn gửi tiền nhá... lãi tiền gửi lấy sau khi hết kỳ hạn thì vẫn phải hạch toán doanh thu tài chính hàng tháng, theo giấy báo của ngân hàng, hoặc tự tính
    N128,228
    C515:
    các tháng sau, khi tính lãi phải cộng cả lãi tháng trước vào gốc để tính lãi theo lãi suất.
    kỳ hạn ở đây tính theo tháng hay theo năm.nếu bên em gửi từ tháng 12 năm 2009 thì hạch toán vào 128 hay 228.

Trích dẫn Gửi bởi wenjun
    kỳ hạn ở đây tính theo tháng hay theo năm.nếu bên em gửi từ tháng 12 năm 2009 thì hạch toán vào 128 hay 228.
    nếu kỳ hạch toán của cty bạn là năm dương lịch thì kỳ hạn tiền gửi này thuộc 2 năm tài chính rồi, bạn hạch toán vào 228 nhé.

Trích dẫn Gửi bởi phuongthu
    nếu kỳ hạch toán của cty bạn là năm dương lịch thì kỳ hạn tiền gửi này thuộc 2 năm tài chính rồi, bạn hạch toán vào 228 nhé.
    vậy mình có hai khoản tiết kiệm một một khoản kỳ hạn 1 tháng và một khoản kỳ hạn 2 tháng mình gửi 3 tháng 12, một cái lãi suất 0.95% một cái lãi xuất 10% vậy bây giờ tháng 12 minhg phải hạch toán như thế nào. mong cả nhà giúp dỡ

Trích dẫn Gửi bởi wenjun
    Cả nhà giúp em với. Bây giờ công ty em co dư mọt khoản tiền. bên em đem rút gửi tiết kiểm lấy lãi suất có kỳ hạn cho cao. vậy bây giờ em hạcht toàn như thế nào. Lãi tiền gửi lấy sau khi hết kỳ hạn
    Mình thấy 1 số cty làm như thế này,mặc dù ko đúng ntắc kế toán lắm: Rút TGNH gửi lấy lãi nhưg vẫn hạch toán nhập quỹ TM.làm như vậy khoản lãi đó dùng để chi cho dn những khoản chi ko hợp lý ấy.

Trích dẫn Gửi bởi wenjun
    vậy mình có hai khoản tiết kiệm một một khoản kỳ hạn 1 tháng và một khoản kỳ hạn 2 tháng mình gửi 3 tháng 12, một cái lãi suất 0.95% một cái lãi xuất 10% vậy bây giờ tháng 12 minhg phải hạch toán như thế nào. mong cả nhà giúp dỡ
    Ở đây mình nghĩ bạn nên mở tk chi tiết tiền gửi cho 2 loại này. Còn phần hạch toán như các bạn đã nòi ở trên đó bạn

Trích dẫn Gửi bởi wenjun
    thì bạn vẫn hạch toán bình thường, cái nào ngắn hạn thì hạch toán ngắn hạn, cái nào dài hạn thì hạch toán dài hạn, theo dõi riêng vì lãi suất khác nhau, cái 10% kia chắc là 10%/ năm đấy nhỉ,
    sang đầu năm sau thì bạn chuyển cái dài hạn thành ngắn hạn vì khi này nó chỉ còn liên quan tới 1 năm tài chính thôi.... ấy là theo nguyên tắc:ngaytho: