Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Chủ đề: Chi phí quản lý?

Chi phí quản lý?

Chào cả nhà! Cho mình hỏi nhà xưởng không sử dụng nữa (sản xuất chuyển đi nơi khác) xưởng cũ sửa lại để cho thuê thì chi phí sửa chữa mình hạch toán vào chi phí quản lý có được không vậy?
    Mình cảm ơn nhiều

Ðề: Chi phí quản lý?

sửa chửa TSCĐ tại sao lại cho vào CP quản lý.

Trích dẫn Gửi bởi chuotcoi
    Chào cả nhà! Cho mình hỏi nhà xưởng không sử dụng nữa (sản xuất chuyển đi nơi khác) xưởng cũ sửa lại để cho thuê thì chi phí sửa chữa mình hạch toán vào chi phí quản lý có được không vậy?
    Mình cảm ơn nhiều
    Bạn thử tham khảo phần này xem giúp ích được gì không nhé.
    Trích:
    Chi phí phát sinh sau ghi nhận ban đầu liên quan đến TSCĐ hữu hình như đã sửa chữa, cải tạo, nâng cấp:

- Khi phát sinh chi phí sửa chữa, cải tạo, nâng cầp TSCĐ hữu hình sau khi ghi nhận ban đầu, ghi

Nợ TK 241 - XDCB dỡ dang

Nợ TK 133 - Thuế GTGT được khấu trừ (1332)

Có các TK 112, 152, 331, 334,. . .

- Khi công việc sửa chữa, cải tạo, nâng cập TSCĐ hoàn thành đưa vào sử dụng:

+ Nếu thoản mãn càc điều kiện được ghi tăng nguyên giá TSCĐ, ghi:

Nợ TK 211 - TSCĐ hữu hình

Có TK 241 - Xây dựng cơ bảan dỡ dang.

+ Nếu không thoả mãn các điều kiện được ghi tăng nguyên giá TSCĐ hữu hình, ghi:

Nợ các TK 623, 627, 641, 642 (Nếu giá trị nhỏ)

Nợ TK 242 - Chi phí trả trước dài hạn (Nếu giá trị lớn hơn phải phân bổ dần)

Có TK 241 - Xây dựng cơ bản dỡ dang.

Mình cảm ơn nhiều
    Tất cả chi phí này bạn tập hợp trên 241 khi nào hoàn thành bạn dựa vào bảng QT ghi nhận tăng nguyên giá TS này nhé.

Cảm ơn bạn, nhưng đây chỉ là sửa chữa nhỏ (như là ngăn ra để cho thuê) mà bạn, mình tập hợp trên 241, sau đó mình ghi
    Nợ 642
    Có 241
    Thì có được không?

Cảm ơn bạn, nhưng đây chỉ là sửa chữa nhỏ (như là ngăn ra để cho thuê) mà bạn, mình tập hợp trên 241, sau đó mình ghi
    Nợ 642
    Có 241
    Thì có được không?
    Sửa chữa nhỏ rồi mang cho thuê...vậy mình có thể đưa thẳng vào 632 không ???... Vì khi cho thuê sẽ có doanh thu hoặc thu nhập mà. Nên hiểu rằng sửa để cho thuê . Hơn nữa sc thì không tăng nguyên giá bao giờ khi nao la nâng cấp thì NG mới tăng chứ....Có anh chị nào có ý kiến gì khác không ah?

hix, đưa thẳng vào 632 ko nên đâu bạn, nên đưa về 627. định khoản ở TK chi phí = tiền khác(627?), cuối tháng mới KC về 632.

Nợ 642
    Có 241
    Thì có được không?
    Nếu là sửa chữa nhỏ thì mình tập hợp vào 142 rồi có thể phân bổ một hay nhiều lần vào 642 cũng được phải ko ?

Trích dẫn Gửi bởi Hồng Sơn
    Nếu là sửa chữa nhỏ thì mình tập hợp vào 142 rồi có thể phân bổ một hay nhiều lần vào 642 cũng được phải ko ?
    đã tập hợp trên 142 rồi thì làm sao lại phân bổ 1 lần đc, tập hợp các chi phí sửa chữa vào tk 241,ko đủ đk ghi tăng nguyên giá tscd ít thì đưa thẳng vào 642 mà nhiều thì cho vào chi phí trả trước mà phân bổ định kỳ:muongita:

Trích dẫn Gửi bởi giongto
    đã tập hợp trên 142 rồi thì làm sao lại phân bổ 1 lần đc, tập hợp các chi phí sửa chữa vào tk 241,ko đủ đk ghi tăng nguyên giá tscd ít thì đưa thẳng vào 642 mà nhiều thì cho vào chi phí trả trước mà phân bổ định kỳ:muongita:
    Dạ được mà, có cái nào cấm 142 phân bổ 1 lần ko vậy?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối