Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 22

Trong trường hợp nào sẽ tiến hành phân bổ CCDC?

Ðề: Phân bổ CCDC

ko có phân bổ đâu bạn à
    mà máy tính, điều hòa bên quản lý DN mà bạn, chỉ phân bổ bên sxsp thôi nhá

Trích dẫn Gửi bởi huyentrang88
    Cả nhà cho em hỏi??
    Trong trường hợp nào thì phân bổ CCDC và có nhất thiết phải phân bổ hok a?
    Công ty em mua máy tính, điều hòa < 10tr, vậy em có phải phân bổ j hok a?
    không nhất thiết phải phân bổ, nhưng theo mình c.ty nhỏ thì nên phân bổ cho phù hợp với doanh thu trong kỳ.

Cả nhà cho em hỏi??
    Cộng cụ, dụng cụ là những vật dễ bị hư hao trong quá trình sử dụng sao lại hỏi có nhất thiết phải phân bổ không bạn. Công cụ dụng cụ khi mang ra sử dụng đều phải phân bổ, đó là chi phí hợp lý mà.
    MÁy tình,máy đều hoà bạn đưa sang 142 hay 242 rồi phân bổ chi phí cho từng tháng nhá

Thân

Cả nhà cho em hỏi??
    Phân bổ CCDC là cách dùng để phân bổ chi phí sao cho hợp lý, không làm chi phí kinh doanh biến động lớn và không gây ảnh hưởng lớn đến cách nhình tổng thể của hoạt động kinh doanh.
    Đối với nhưng cty có chi phí và doanh thu hàng tháng lớn thì việc phát sinh chi phí 1 hay 2 cái máy vi tính không là vấn đề gì cả và không ảnh hưởng lớn đến KQKD của cty. Do đó, những cty này sẽ tính luon vào chi phí trong cho khỏi phiền phức. Nhưng đối với những cty có doanh thu thấp thì chi phí này sẽ ảnh hưởng rất lớn đến KQKD trong kỳ của cty, cho nên cty sẽ phân bổ chi phi này ra thành nhiều kỳ, mỗi kỳ sẽ chịu một ít => KQKD sẽ không biến động lớn.

Cho dù CCDC dùn trong quản lý DN hay trong sản xuất thì bạn đều có thể phân bổ nó. Thời gian bạn phân bổ trên 1 năm thì sử dụng TK 242 ; dưới 1 năm thì bạn sử dung TK 142. Bạn lập sổ theo dõi, mỗi kỳ phân bổ 1 ít, cho tơi khi phân bổ hết.

Cả nhà ơi cho em hỏi: Thế như cty em mua máy tính, máy in, tủ lạnh từ năm 2006 đã sử dụng rồi nhưng KT cũ chưa phân bổ mà đến năm nay mới phân bổ. Như vậy có vấn đề gì ko?

Trích dẫn Gửi bởi Noproblem
    Phân bổ CCDC là cách dùng để phân bổ chi phí sao cho hợp lý, không làm chi phí kinh doanh biến động lớn và không gây ảnh hưởng lớn đến cách nhình tổng thể của hoạt động kinh doanh.
    Đối với nhưng cty có chi phí và doanh thu hàng tháng lớn thì việc phát sinh chi phí 1 hay 2 cái máy vi tính không là vấn đề gì cả và không ảnh hưởng lớn đến KQKD của cty. Do đó, những cty này sẽ tính luon vào chi phí trong cho khỏi phiền phức. Nhưng đối với những cty có doanh thu thấp thì chi phí này sẽ ảnh hưởng rất lớn đến KQKD trong kỳ của cty, cho nên cty sẽ phân bổ chi phi này ra thành nhiều kỳ, mỗi kỳ sẽ chịu một ít => KQKD sẽ không biến động lớn.

Cho dù CCDC dùn trong quản lý DN hay trong sản xuất thì bạn đều có thể phân bổ nó. Thời gian bạn phân bổ trên 1 năm thì sử dụng TK 242 ; dưới 1 năm thì bạn sử dung TK 142. Bạn lập sổ theo dõi, mỗi kỳ phân bổ 1 ít, cho tơi khi phân bổ hết.
    Công ty em có vốn KD là 20 tỷ, vậy những CCDC như vậy em hok phân bổ mà cho hết vào CP như vậy có được hok a??

Cả nhà cho em hỏi??
    Có nhất thiết phân bổ hay đưa thẳng một lần vào chi phí còn tùy thuộc vào quy mô cty nữa, nhưng nhớ phải đảm bảo nguyên tắc phù hợp.

Mọi người cho em hỏi lun với. Công ty em nhỏ khi mua ccdc dưới 10triệu em thường hạch toán là N 154, 133 Có tài khoản liên quan rùi em phân bổ dần 154 như thế có được ko ạ. Mong các anh chị chỉ giúp vì em mới ra trường
    Hic em xin đa tạ

Cả nhà cho em hỏi??
    Không nhất thiết phải thực hiện phân bổ CCDC, việc phân bổ CCDC đối với CC có giá trị lớn, thời gian SD lâu dài, tham gia vào nhiều chu kỳ KD. Trong TH như trên thì máy tính, điều hoà có thể cho thẳng vào 642 hoặc đưa vào 142 phân bổ dần cũng được. Cái đó tuỳ theo mức dộ quản lý thôi

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối