Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

1/2 có được xem là CP công tác ko?

Sếp mình đi công tác ngoại tỉnh.Khi đi có người thanh toán cho tiền vé nên CP đi thì bên mình ko có.Chỉ có mỗi hoá đơn vé máy bay về thì có đc xem là CP hợp lý ko?(Vì đi về trong ngày nên ko có CP lưu trú).Mình làm ntn để khoản này thành CP hợp lý vì thực chất đây là khoản phát sinh thật.

Ðề: 1/2 có được xem là CP công tác ko?

đc mà bạn! nếu thích, bạn có thể cho cả 2 chiều đi và về! chiểu đi bạn ko mất tiền thì cho vào thu nhập khác! hee.VD vé đi + về = 3 tr.
    Dịnh khoản
    1. Nợ 642: 3 tr
    Thuế (nếu có)
    Có 111: Tỏng tièn
    2. Phần đc đài thọ lúc đi:
    Nợ 111
    Có 711.
    - Nếu ko muốn thế, bạn cứ hạch toán vé lúc về cho nó lành! Dc tất!

Chú ý: Phải có Giấy đi đường và đóng dấu công tác đầy đủ nhá! mới cho vào CP hợp lý!

Bạn nên làm theo một giấy quyết định cử đi công tác do ai đó thừa lệnh của Thủ trưởng đơn vị ký. Nếu sếp bạn là cao nhất trong cty
    Kèm quyết định cử đi ctác vào vé máy bay = cp hợp lý

Cả nhà ơi mình có 1vấn đề như sau: T4 mình có viết nhầm 1mặt hàng thuế 10% vào chung với hoá đơn thuế 5% cho cty có mst. T5 này mình điều chỉnh tăng có cần lập biên bản với bên mua ko? Giúp mình với nhé. Tiền thuế chênh lệch là 220k

Trích dẫn Gửi bởi diepdien
    Cả nhà ơi mình có 1vấn đề như sau: T4 mình có viết nhầm 1mặt hàng thuế 10% vào chung với hoá đơn thuế 5% cho cty có mst. T5 này mình điều chỉnh tăng có cần lập biên bản với bên mua ko? Giúp mình với nhé. Tiền thuế chênh lệch là 220k
    Theo mình là có. Vì nó phản ánh nghĩa vụ phải trả và dc khấu trừ của cả 2 bên mà! bạn nên trao đổi và làm biên bản có thể là hủy hóa đơn do viết sai hay gì đó với khách hàng. Mục đích là cả 2 bên ghi nhận dúng số thuế phải nộp và dc khấu trừ là ok. Rùi mình điều chỉnh trên sổ sách mình sau.

Trích dẫn Gửi bởi Xích Lô
    Bạn nên làm theo một giấy quyết định cử đi công tác do ai đó thừa lệnh của Thủ trưởng đơn vị ký. Nếu sếp bạn là cao nhất trong cty
    Kèm quyết định cử đi ctác vào vé máy bay = cp hợp lý
    Mình cũng đang rắc rối với vđề này,sếp mình dđ lắp đặt thiết bị cho 1 cty mà trụ sở của nó đóng ở tỉnh khác thì đơn vị nào đóng dấu?Mà lại đi về trong ngày nữa,có muốn đóng dấu cũng ko biết đơn vị nào đóng!

Cám ơn bạn. Nhưg T4 đã kê khai ko thể huỷ được.

Trích dẫn Gửi bởi diepdien
    Cám ơn bạn. Nhưg T4 đã kê khai ko thể huỷ được.
    Bạn ko phải huỷ mà làm điều chỉnh giảm tờ hoá đơn đó thôi,tháng này xuất lại thì bạn kê khai lại bình thường thôi.

Ðề: Thuế GTGT

Trích dẫn Gửi bởi CHT
    Theo mình là có. Vì nó phản ánh nghĩa vụ phải trả và dc khấu trừ của cả 2 bên mà! bạn nên trao đổi và làm biên bản có thể là hủy hóa đơn do viết sai hay gì đó với khách hàng. Mục đích là cả 2 bên ghi nhận dúng số thuế phải nộp và dc khấu trừ là ok. Rùi mình điều chỉnh trên sổ sách mình sau.
    Nhưng T4 mình đã kê khai rùi. xin cả nhà cho ý kiến thêm

Trích dẫn Gửi bởi CHT
    đc mà bạn! nếu thích, bạn có thể cho cả 2 chiều đi và về! chiểu đi bạn ko mất tiền thì cho vào thu nhập khác! hee.VD vé đi + về = 3 tr.
    Dịnh khoản
    1. Nợ 642: 3 tr
    Thuế (nếu có)
    Có 111: Tỏng tièn
    Thích mà được àh, có đọc kỹ câu hỏi chưa đấy!!
    CP bỏ ra có 1/2 thì lấy cớ gì đưa vào chi phí chừng nớ, lấy gì chứng minh đây. Không lẽ chỉ bạn ấy ra "bô rác" lụm chứng từ áh (HĐ)!

2. Phần đc đài thọ lúc đi:
    Nợ 111
    Có 711.
    - Nếu ko muốn thế, bạn cứ hạch toán vé lúc về cho nó lành! Dc tất!
    Bác này chuẩn bị nhận huân chương của BTC nè!!!!
    Phần ni ai đài thọ & đài thọ cho ại như thế nào? tự rưng bắt hạch toán. Tớ không hạch toán đấy mà bỏ tuối riêng được không nhỉ?

Mình cũng đang rắc rối với vđề này,sếp mình dđ lắp đặt thiết bị cho 1 cty mà trụ sở của nó đóng ở tỉnh khác thì đơn vị nào đóng dấu?Mà lại đi về trong ngày nữa,có muốn đóng dấu cũng ko biết đơn vị nào đóng!
    Thì lụm đại ông "xe thồ hay thằng taxi" nào trong cty bạn có chức danh Phó giám đốc hay là "osin" cũng được biểu hắn ký tá vào rồi lụm cái "củ khoai" của cty mà cộp vào là oki mừ!!!