Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Chi phí điện, nước??????

Trụ sở cty mình là nhà của anh trai GĐ. Mình đã làm hợp đồng mượn rồi nhưng hoá đơn điện, nước lại mang tên bố của GĐ. Vậy mình phôtô hợp đồng cho - nhận quyền sử dụng đất và tài sản (bố GĐ cho anh trai GĐ, hợp đồng này được làm ở phòng công chứng số 1 Hà Nội) để vào hồ sơ thì chi phí điện, nước hàng tháng đã đủ điều kiện được hạch toán là chi phí hợp lý chưa??? Bạn nào biết trả lời giúp nhé! Thanks

Ðề: Chi phí điện, nước??????

Trích dẫn Gửi bởi cht1510
    Trụ sở cty mình là nhà của anh trai GĐ. Mình đã làm hợp đồng mượn rồi nhưng hoá đơn điện, nước lại mang tên bố của GĐ. Vậy mình phôtô hợp đồng cho - nhận quyền sử dụng đất và tài sản (bố GĐ cho anh trai GĐ, hợp đồng này được làm ở phòng công chứng số 1 Hà Nội) để vào hồ sơ thì chi phí điện, nước hàng tháng đã đủ điều kiện được hạch toán là chi phí hợp lý chưa??? Bạn nào biết trả lời giúp nhé! Thanks
    Trừ khi những hóa đơn đó mang tên và mst công ty bạn thì mới được hạch toán và kê khai thuế nhé

Nếu là nhà của anh trai GĐ sao các HĐ điện nước vẫn đứng tên bố của GĐ.Để cho vào chi phí hợp lý thì bạn làm hợp đồng ghi rõ là chi phí này do cy trả và chuyển tên người sử dụng thành tên Cty.Khi đó bạn mới cho chi phí này vào chi phí của Cty và được tính là chi phí hợp lý

Trích dẫn Gửi bởi thuhien105
    Trừ khi những hóa đơn đó mang tên và mst công ty bạn thì mới được hạch toán và kê khai thuế nhé
    Theo mình được biết khi thuê/mượn nhà chỉ cần ghi rõ trong HĐ chi phí điện, nước do bên thuê/mượn trả (trên hoá đơn điện, nước là tên của người ký hợp đồng) thì chi phí ấy được tính mà.

đc xem là chi phí hợp lý,nhưng thuế thì ko đc khấu trừ,chỉ khi hoá đơn tên và mã số thuế của cty thì mới đc khấu trừ

Trích dẫn Gửi bởi Smily
    đc xem là chi phí hợp lý,nhưng thuế thì ko đc khấu trừ,chỉ khi hoá đơn tên và mã số thuế của cty thì mới đc khấu trừ
    Vậy hả bạn?? Mình chỉ cần biết là có đủ điều kiện được tính là chi phí hợp lý hay không thôi còn không được khấu trừ thuế GTGT phần điện nước đó cũng ko sao mà.
    Cảm ơn bạn

Theo mình được biết khi thuê/mượn nhà chỉ cần ghi rõ trong HĐ chi phí điện, nước do bên thuê/mượn trả (trên hoá đơn điện, nước là tên của người ký hợp đồng) thì chi phí ấy được tính mà.
    theo mình đựoc bít thì có hóa đơn của bên cho thêu xuất thì mới được tính vào chi phí hợp lý mà

Đã có hợp đồng thoả thuận thuê/mượn giữa hai bên, trong đó thoả thuận rõ các chi phí sinh hoạt phát sinh (điện, nước) do bên thuê chịu thì các chi phí đó được tính vào chi phí hợp lý của DN
    Còn thuế của các hoá đơn điện, nước đó chỉ được khấu trừ khi trên hoá đơn có ghi đầy đủ: tên cty, địa chỉ (theo giấy phép kinh doanh), MST của Công ty mới được khấu trừ