Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

CP sửa chưa nhà muộn của cá nhân.

CP sửa chữa nhà mượn của cá nhân.

Mình xem lại ctừ cũ phát hiện ra có 1 hợp đồng cho mượn nhà (ko phải trả tiền) bằng tay giữa gđốc với chủ nhà.Mình muốn hỏi về khoản sữa chữa nhà mà cty đã sữa cuối năm 2007 gần 10tr đã đưa vào CPQL.vậy khoản này có dc xem là CP hợp lý ko khi Hợp đồng ko có công chứng quận gì cả.
    Nếu ko thì có cách nào để khoản đó thành CP hợp lý ko vì năm 2007 đã quyết toán thuế lâu rồi.

Ðề: CP sửa chưa nhà muộn của cá nhân.

chi phí hợp lý khi có đủ hóa đơn chứng từ, ở đây hợp đồng tuy không công chứng nhưng nếu khi sửa chữa nhà mà có đủ hóa đơn chứng từ xác nhận công ty bạn đã sửa chữa thì chi phí đó vẫn dc coi la hợp lý.

Bên mình cũng có làm hợp đồng mượn nhà nhưng bên thuế vẫn bắt có xác nhận của Phường. Họ bảo làm mà k có xác nhận thì bịa ra đầy. Phải công nhận là đúng. Nếu bạn có dấu xác nhận của Phường thì tất cả các khoản chi phí phát sinh từ nhà đi mượn đó mới được tính vào chi phí hợp lệ. Từ năm 2007 thì quyết toán rồi còn đâu! Rút kinh nghiệm lần sau nhé!

Trích dẫn Gửi bởi dtd1310
    Bên mình cũng có làm hợp đồng mượn nhà nhưng bên thuế vẫn bắt có xác nhận của Phường. Họ bảo làm mà k có xác nhận thì bịa ra đầy. Phải công nhận là đúng. Nếu bạn có dấu xác nhận của Phường thì tất cả các khoản chi phí phát sinh từ nhà đi mượn đó mới được tính vào chi phí hợp lệ. Từ năm 2007 thì quyết toán rồi còn đâu! Rút kinh nghiệm lần sau nhé!
    vậy trường hợp là nhà sếp thì ntn nhỉ?Có đc xem là CP hợp lý ko?