Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Huỷ hợp đồng kinh tế

Please!Help:
    Cty e thuê 1công ty xây dựng, nhưng họ làm ăn tắc trách quá nên bên e quyết định huỷ hợp đồng.Bên kia cũng đồng ý huỷ hợp đồng nhưng không xuất hoá đơn và cũng k trả lại số tiền đã nhận(1/3 giá trị hợp đồng cho quá trình đo đạc).
    Vậy xin hỏi cần có thủ tục j để huỷ hợp đồng và hạch tóan thế nào.Số tiền đã cty e đã trả có đc coi là chi phí hợp lý?
    À mà có luật j bẩu là đòi lại đc tiền k hả các bác?Trên hợp đồng cũng k ghi điều khoản bồi thường.hix
    Thanks and best regards

Ðề: Huỷ hợp đồng kinh tế

Bạn làm biên bản thanh lý hợp đồng, xác định rõ nguyên nhân xem bên nào sai. Nếu bên xây dựng sai thì bắt họ xuất hóa đơn, còn nếu bên bạn sai thì xem đây là khoản phạt do vi phạm hợp đồng, khoản phạt này không được đưa vào chi phí hợp lý.

Trích dẫn Gửi bởi silvery
    Please!Help:
    Cty e thuê 1công ty xây dựng, nhưng họ làm ăn tắc trách quá nên bên e quyết định huỷ hợp đồng.Bên kia cũng đồng ý huỷ hợp đồng nhưng không xuất hoá đơn và cũng k trả lại số tiền đã nhận(1/3 giá trị hợp đồng cho quá trình đo đạc).
    Vậy xin hỏi cần có thủ tục j để huỷ hợp đồng và hạch tóan thế nào.Số tiền đã cty e đã trả có đc coi là chi phí hợp lý?
    À mà có luật j bẩu là đòi lại đc tiền k hả các bác?Trên hợp đồng cũng k ghi điều khoản bồi thường.hix
    Thanks and best regards
    Việc bên công ty E không xuất hóa đơn là sai vì khi kế toán hạch toán thì những chi phí trên không phải chi phí hợp lý .Điều đó cty em sẽ bị truy thu thuế đó.
    Nếu bên công ty em có phiếu chi tiền hoặc ủy nhiệm chi cho cty XD đó thì em có quyền kêu họ xuất họ hóa đơn .Nếu họ không xuất nữa thì chỉ còn cách đưa ra Tòa án kinh tế là hay nhất .Vì không cty nào thích pháp luật vì điều đó làm ảnh hưởng đến hình ảnh và uy tín cty xây dựng đó

Trên hợp đồng ko ghi điều khoản bồi thường thì sao được tính vào chi phí hợp lý. Nếu bên bạn đã tạm ứng theo hợp đồng thì y/c bên đó xuất hoá đơn theo đúng số tiền mà bên bạn đã tạm ứng và làm thanh lý chấm dứt hợp đồng mua bán luôn.